สอบถามผู้รู้เรื่องมอเตอไซค์ครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย jugjig, 27 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jugjig

jugjig Guest

0
    0
    0
    คือรายละเอียดด้านล่างพวกนี้อ่ะครับ อยากทราบว่ามันมีความหมายอะไรบ้างอ่ะครับ พอดีผมอยากจะซื้อมอเตอไซค์สักคัน เลยอยากทราบข้อมูล ว่าเราต้องดูยังไง คันนี้ดียังไง อะไรประมานนี้อ่ะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องมอเตอไซค์เลยครับ ขอบคุณมากครับ
    เครื่องยนต์ 4 จังหวะ, SOHC
    ปริมาตรกระบอกสูบ 108 ซีซี.
    ความกว้างกระบอกสูบ x ช่วงชัก 50.0 x 55.0 มม.
    อัตราส่วนแรงอัด 11.0 : 1
    ระบบจุดระเบิด CDI
    ระบบคลัตช์ คลัตช์แห้งอัตโนมัติแบบแรงเหวี่ยง
    อัตราการทดเกียร์ 2.59 - 0.88
    ระบบกันสะเทือนหน้า เทเลสโกปิค
    ระบบกันสะเทือนหลัง โช๊คอัพคู่
    ระบบเบรกหน้า ดิสก์เบรก แบบลูกสูบคู่
    ระบบเบรกหลัง ดรัมเบรก
    ขนาดยางหน้า 80/90 - 14
    ขนาดยางหลัง 90/90-14
    ความจุถังน้ำมัน 4.7 ลิตร

ปล.แอร์เบรดมันกินน้ำมันมั้ยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

2. Hotmale

Hotmale Guest

0
    0
    0
    1 )เครื่องยนต์ 4 จังหวะ หมายถึง เครื่องยนต์ที่มีรอบการทำงาน 4 จังหวะต่อ 1 รอบการทำงาน คือ ดูด อัด ระเบิด คาย
    ดูด = ขั้นตอนการดูดอากาศพร้อมเชื้อเพลิงเข้าเครื่องยนตทางช่องทางไอดี (เครื่องยนต์ชนิดเบนซิน)
    อัด = ขั้นตอนการอัดส่วนผสมที่ดูดเข้าไปให้แน่นพร้อมที่จะจุดระเบิด
    ระเบิด = ขั้นตอนที่หัวเทียนทำการจุดประกายไฟ ระเบิดเผาไหม้ส่วนผสมที่อัดไว้
    คาย = ขั้นตอนการคายเอาไอเสียที่ถูกเผาไหม้แล้วออกจากกระบอกสูบทางช่องทางไอเสีย
    2 )SOHC = Single Over Head Camshaft หมายถึง แคมชาร์ฟเดี่ยวที่ติดตั้งอยู่ด้านบนฝาสูบ
    DOHC = Double Over Head Canshaft หมายถึง แคมชาร์ฟคู่ที่ติดตั้งอยู่ด้านบนของฝาสูบ
    3 )ปริมาตรกระบอกสูบ วัดจากปริมาตรที่อยู่ภายในกระบอกสูบ โดยการใช้สูตรการหาพื้นที่ปริมาตรภายในวัตถุทรงกระบอก มี ถ้ามีหน่วยวัดเป็น CC. (1 CC.เท่ากับ 1 มิลลิลิตร) คูณด้วยปริมาณกระบอกสูบ หากมี 4 สูบ ปริมาตร 400 CC. หมายความว่า 1 กระบอกสูบจะมีปริมาตรโดยประมาณ 100 cc.
    3 ) ความกว้างกระบอกสูบ ความหมายก็ตรงตัวอยู่แล้ว
    ช่วงชัก หมายถึง ระยะชักของก้านสูบ (Shaft) จากบนสุดถึงล่างสุด หน่วยเป็นมิลลิเมตร
    4 ) อัตราส่วนกำลังอัด หมายถึง การอัดส่วนผสมเชื้อเพลิงทั้งหมดจนแน่นสุด เช่น 11.00 : 1 หมายถึง เชื้อเพลิงที่มีทั้งหมด 11 ส่วน อัดจนเหลือ 1 ส่วน

ปล.ที่เหลือ เอาไว้ว่าง ๆจะมาตอบใหม่เน้อ...ไปทำธุระก่อง..อิอิ สงสัยอะไรเมลล์มาถามได้ [email protected]

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    4 ) อัตราส่วนกำลังอัด หมายถึง การอัดส่วนผสมเชื้อเพลิงทั้งหมดจนแน่นสุด เช่น 11.00 : 1 หมายถึง เชื้อเพลิงที่มีทั้งหมด 11 ส่วน อัดจนเหลือ 1 ส่วน
    ขอแก้นิด ไม่ใช่เชื้อเพลิงอย่างเดียวแต่เป็นส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศที่เรียกว่าไอดีครับผม.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้