ติดเทอร์โบให้รถมันธรรมดาแล้ว มาติดเทอร์โบให้เตาแก๊สปิคนิคดีกว่า(มีรูป)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ร้านสยามแก๊ส, 8 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    สำหรับใครที่บ้านใช้แก๊สปิคนิค แล้วบ่นว่า โอ๊ย แก๊สไม่แรงเลย มาดูวิธีการดีกว่า

****ห้ามลอกเลียนแบบ ขณะทำการทดลอง ผมได้เกือบเผาบ้านตัวเองแล้ว****

เรามาทำความเข้าใจก่อนดีกว่า ว่าแก๊สทำงานได้อย่างไร มี3องค์ประกอบใหญ่ๆ ที่ทำให้แก๊สติดได้ คือ
    1.เชื่อเพลิง
    2.อากาศ
    3.ประกายไฟ

ซึ่งเหมือนๆกับรถยนต์

วันนี้ผมจะทำการ เร่งแก๊สปิคนิคให้แรงสะใจ

อุปกรณหลักๆของปิคนิคคือ
    1.ถังแก๊ส
    2.นมหนู เป็นตัวกำหนดว่า จะให้แก๊สออกเบา-แรงมากน้อยเพียงใด
    3.ฝักบัว เป็นตัวกำหนดปริมาณอากาศและผสมเชื้อเพลิง

เรามาดูอุปกรณ์กัน

1. มาดูความแรงแบบเดิมๆกัน อ่อนว่ะ เดี๋ยวเจอเทพ

2. มาถึงขั้นตอนโมกันละ เราต้องนำเข็มมาขยายรูนมหนูเพื่อที่จะให้ แก๊สออกมามากขึ้น ดังรูป

3. ดูความแรงหลังจากขยายแล้ว

ถ้าคิดว่าจบแค่นี้ ไม่ใช่ ร้านสยามแก๊ส แน่นอน ดูต่อ

ไมตี้เครื่องเดิม ถูกใจสิ่งนี้
  4. หลักการเดียวกับรถยนต์ คือ เมื่อแก๊สเข้ามากแล้ว ทำให้เชื้อเพลิงหนา วิ่งไม่ออก

เราต้องทำการ"อัดอากาศ" เพื่อที่จะทำให้เชื้อเพลิงและอากาศ อยู่ใน AF ที่เหมาะสม แต่เอ๊ะ เราจะหาเทอร์โบมาอัดอากาศยังไงล่ะ

แต่แล้ว

ผ่างงงงงงง ไอนี่ไง

5. และเราก็ต่อสาย มายังฝักบัว เพื่อที่จะอัดกาศเข้าไป

6. มาดูกัน ตอนนี้ ผมยังไม่เปิดอัดอากาศเข้าไปนะครับ เชื่อเพลิงจะหนา ไฟจะสีแดง

7. มา จัดการ ปั่นเทอร์โบ แซ๊ดดดดดดดดด ชิ่วววววววว

แรงพอยัง

8. หลังจากมัน"เกือบระเบิด"

หลังจากที่ผมกำลังจะเก็บของ ดันไปปิดวาวล์อากาศก่อน มันก็ดัง บึ้ม แล้วไฟลุก ตกใจหมด เกือบตาย

ขอย้ำอีกทีครับว่า ห้ามลอกเลียนแบบเด็ดขาด

จบแล้วครับ สวัสดีครับ อิอิ

9. สุดยอดดดดดดด หิหิ...

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ว้าว ว . . .
    ขยายหัวฉีด พร้อม ติดตั้งระบบอัดอากาศใหม่ 555+ เจ๋ง ๆ

ปล.คราวหน้าขอซุปเปอร์ซาร์ต เลยนะคับ !

11. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    รถใช้ น้ำมัน ฉีด N2O
    ผมว่านะ เดี๋ยวอีกหน่อยคงมีรถใช้ LPG ฉีด O2 แน่เลย
    คิดเล่นๆนะครับ อย่าลองนะครับ หิหิ เดี๋ยวงานเข้า

12. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    ฮาจิงๆ โชคดีที่คนทำรอดมาได้ ยังงั้นไม่ได้ดูนะเนี่ย

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    แก๊สเขาแรงจริง

14. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ดีนะ ที่คนทำ หลบทัน

15. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    โอ๊วๆๆๆ น่ากลลัวๆๆๆๆ

16. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    แจ่มมากมายครับ 55

17. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    555+ ใจมากๆ ไม่กลัวระเบิดเลย

18. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เป็นความสามารถเฉพาะตัว...

ห้ามลอกเลียนแบบ...

19. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    แบบนี้ต้องวิ่งจูน เก็บให้เนียนครับ

20. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18
    ฮาจริงๆ

ถ้าระเบิดมา

กระทู้นี้ คงได้ post ในภพหน้า

21. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0

ออกซิเจนเพียวๆ ไม่ไหวหรอกครับ แรงเกินแล้วเครื่องจะพัง อะจิ (เห็นเค้าว่างั้น)

22. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอเดิม ใช้งานประจำวันไม่ทำเครื่องละกันครับ เดี๋ยวเครื่องพัง อิอิ ชีวิตจะหายด้วย

23. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    อันตรายสุดๆ

24. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เห็นฉากหลังแล้วสยิ้วกิ้ว จริงๆ

25. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ว่าง จริงๆ

26. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ แต่มันก็อันตราย ระวังๆด้วยนะครับ

27. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    สถานที่ทดสอบนี่น่ากลัวมากเลย..หุหุ

28. Either

Either Member Member

299
    10
    18
  29. to spout

to spout New Member Member

81
    0
    0
    ไอลำพังถังส้มไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่โน้นครับ ถังสีฟ้า 4 ถัง อิอิ ระวังควันไหลนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้