อยากเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย May_Outlaw, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. May_Outlaw

May_Outlaw New Member Member

50
    0
    0
    เจ้า es04 auto 1.7 ของผม สามารถเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าของตัว 2.0 ได้ไหมครับ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง แล้วค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

2. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ค่าตัวคงหลายตัง รอผู้รู้ครับ

3. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    คงจะยากหน่อยอ่ะคับ หรือถ้าทำได้จริงๆ คงเหนื่อยหน่อย เนื่องจากคงต้องยก

ชุด Rack กะชุดคันชักคันส่ง ของเดิม ออกทั้งยวง ต้องเอาชุดปั๊มพาวเวอร์ของเดิมกะระบบ

ท่อทางต่างๆออก

แล้วเอาชุด Rack กะชุดคันชักคันส่งชุดใหม่ ซึ่งเป็นแบบมอเตอร์ไฟฟ้าลงไปแทนของเดิม

ซึ่งช่องว่างระหว่าง หลังเครื่องยนต์ กับผนังFirewall ห้องโดยสาร ซึ่งเป็นบริเวณที่

ไอ้เจ้าชุด Rack นี้ติดอยู่นั้น ตัว 1.7 มีพื้นที่น้อยกว่า 2.0 เนื่องจาก ท่อไอดีกะชุด

กรองอากาศต่างๆจะอยู่ด้านหลังเครื่อง ต่างจากรุ่น 2.0 ที่ชุดท่อไอดีจะอยู่ด้านหน้าเครื่อง

ทำให้ตำแหน่งตรงนั้นโล่งกว่า จึงเป็นไปได้ว่าชุด Rack ไฟฟ้าซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าเนื่องจาก

ต้องมีมอเตอร์ไฟฟ้าติดอยู่ด้วยนั้น อาจจะติดกะเครื่องยนต์ได้สำหรับตัว 1.7

ส่วนเรื่องอื่นๆตามความรู้สึกส่วนตัวพ้มรู้สึกว่า ความรู้สึกที่ได้จากการขับขี่นั้น พ้มว่าฟิลลิ่ง

ของพาวเวอร์น้ำมันในตัว 1.7 ให้ฟิลลิ่งดีกว่าพาวเวอร์ไฟฟ้าในตัว 2.0 ครับ ให้การสื่อสาร

และการตอบสนองต่อการบังคับควบคุมได้ดีกว่า รู้สึกถึงสภาพพื้นผิวถนนได้ดีกว่าพาวเวอร์ไฟฟ้า

พาวเวอร์ไฟฟ้าพ้มว่ามันความรู้สึกมันจะทื่อๆไม่ค่อยคมอ่ะ แต่ก้อไม่ได้หมายความว่าประสิทธิภาพ

ไม่ดีนะ ประสิทธิภาพคงไม่ต่างกัน แต่ต่างกันที่ความรู้สึกเวลาขับขี่บังคับควบคุมอ่ะ

นอกจากนี้ เวลาขับขี่ในที่จำกัด ต้องควงพวงมาลัย หลบซ้ายหลบขวาในเมือง หรือเข้าออกตาม

ที่จอดรถแคบๆในเมืองนั้น ควงพาวเวอร์น้ำมันสบายกว่าเยอะ พาวเวอร์ไฟฟ้าจะหน่วงมือมากกว่าเยอะ

ส่วนข้อดีของพาวเวอร์ไฟฟ้านั้นคือ มันไม่กินแรงเครื่องยนต์เหมือน พาวเวอร์น้ำมัน เนื่องจาก

ไม่ต้องอาศัยแรงจากเครื่องยนต์มาฉุดปั๊มพาวเวอร์ครับ

สรุป อย่าเปลี่ยนเลยครับ บำรุงรักษาของเดิมให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์เนี่ย ดีที่สุดแล้วครับ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  4. May_Outlaw

May_Outlaw New Member Member

50
    0
    0
    ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากครับ สรุปว่าได้ไม่คุ้มเสีย แต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะตอนขับบีเอ็มของน้า แล้วชอบพวกมาลัยไฟฟ้าอ่ะ ตอนความเร็วสูงๆ มันหนืดมือดี แต่ขณะความเร็วต่ำก็หมุนพวงมาลัยได้สบายๆ
    ขอบคุณอีกครั้ง

ปล. ทนใช้ของเดิมไป รึไม่ก็เก็บตังก์ซื้อบีเอ็มซะเยย

5. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    ความรู้แน่นดี................

6. es94

es94 New Member Member

108
    21
    0
    ของผมมีของอยู่ แต่ใจยังไม่กล้า ถอดออกมาจาก หัวพันเจ็ดตัวนอก มีใครอยากซื้อต่อไหม

7. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    ได้ความรู้....... พี่ๆหลายคนในคลับนี้ เก่งๆดีจริงๆ

8. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ความรู้แน่นพอๆกับรูปสาวๆในระบายเลยนะครับ :D

9. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    :D:D:D

10. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    ความรู้แน่นมากมายคับ

11. ake-por

ake-por New Member Member

45
    4
    0
    จริงอย่างที่เค้าว่า

12. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    แหะๆ แน่นปึกเลย

13. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ไม่ลองใส่ให้เพ่ๆน้องๆในคลับชมเป็นขวัญตาหน่อยหรอครับ :cool::cool:

14. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    สนับสนุน อิอิ
    พวงมาลัยไฟฟ้ามันจะไม่ทุกยี่ห้อนะครับ ที่มีระบบการรับกำลังตามความเร็วนะครับ ต้องหารายละเอียดดีๆ

ยังงี้ 1.7 ก็น่าจะใส่ได้นะ
    ผมก็อยากลองเหมือนกัน แต่ขาดงบ

มีใครจะสนับสนุนงบการทดลองบ้างครับ :D

ส่วนเรื่องที่คุณเอกบอกว่า มันอาจจะจะลำบากในการเอาอุปกรณ์เดิมออก ผมว่าเอาออกนี่ง่ายกว่าเอาเข้านะ (อิอิ) เพราะแน้นรื้ออกอย่างเดียว ไม่น่ายาก :D

15. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ พ่ เ อ ก ค ว า ม รู้ แ น่ น บึ ก เ ล ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้