ขับรถมาดีๆความร้อนขึ้น MAX ครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย High Voltage, 7 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. High Voltage

High Voltage New Member Member

5
    0
    0
    มีปัญหาเกี่ยวกับระบบหม้อน้ำครับ
    รถปี 97 วิ่งมา 140000 km เครื่อง D16Y เดิมๆ ขับมาปกติ ความเร็วประมาณ 70 km/h พอมองที่หน้าปัด ความร้อนขึ้น MAX ได้ไงเลยรีบจอดเปิดหม้อน้ำดูน้ำแห้งครับ รอพักหนึง เติมน้ำแล้วรีบกลับบ้าน Check ดูใต้ท้องรถบริเวณเครื่องมีน้ำหยดตลอด (ไม่ใช่น้ำแอร์นะครับคนละที่ครับตรงหม้อน้ำก็ไม่รั่วครับ) สังเกตุจากบริเวณที่หยดเป็นบริเวณเดียวกันกับที่ท่อจากหม้อน้ำเข้าไปที่เครื่อง ลองเติมน้ำให้เต็มสักพักน้ำที่หม้อน้ำค่อยๆ ยุบ และบริเวณที่หยดใต้เครื่องก็หยดตลอดไม่ทราบว่าเป็นเกี่ยวกับ Pump หม้อน้ำรั่วหรือป่าวครับ ลบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ
    จะต้อง Check อย่างไรต้องเปลี่ยน Pump หรือป่าว ถ้าเปลี่ยนราคาประมาณเท่าไรครับ

2. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ขอเดา วาล์วน้ำ มัน ตาย

ไม่เปิด น้ำเลย ดันออกกระ ป๋องพักน้ำ เลยมีน้ำออก มา

ถ้า หม้อน้ำ ไม่แตกไม่รั่ว และน้ำไหล เฉพาะ แถวหม้อน้ำ

ลอง เปิฝากระโปรง และ เปิด ฝาหน้อน้ำ ดู อารการ

ติดเครื่อง ทิ้งไว้แล้วดู เอาครับ หุหุ

หุหุ ถ้าปั๊มน้ำ รั่ว น้ำมันคงคงออก ตรงหน้า แถวๆสายพาน

** แล้วก็ เช็คดู ด้วยตอนติดเครื่อง แล้วความร้อนขึ้น ท่อน้ำบ่วมหรือเปล่า

ถ้าบ่วม เวลา ซ่อมแล้วรุ้อาการแล้ว อย่าลืมเปลี่ยนท่อน้ำด้วยนะครับ หุหุ

เช็คพัดลมด้วย ว่าติดหรือเปล่า งิงิ

ลองดูครับ อาจ ช่วยได้ รอคนอื่นมาตอบแล้ว กันครับ

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ^
    ^
    เยี่ยมมากครับ อาจารย์หืม

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ู^
    ^
    แย่งตอบหมดเลย เหลือไว้ให้ตอบมั่งดิจาร์ย

5. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    ถ้าต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ เอาเปนแบบยาวสองช่องเลยครับ เย็นเฉียบ อิอิ

6. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    ฝากดูท่อยางอีกอย่างนะครับ

ของผมก็พึ่งจะสิ้นสภาพไป :D:D

7. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ตามนั้นเลยคับผม

8. hernfah

hernfah New Member Member

18
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับ
    ของผมวาวเปิดช้า ...(มีเสียงดัง วู๊บบบบ ด้วย) ท่อบวม น้ำรั่วๆ ตอนจอด
    เปลี่ยท่อใหม่ วาวใหม่ กิ๊กเลยครับ

9. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    ตามนั้นเหมือนกันคะ เพราะเพิ่งเป็นมาคะ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    วาล์วน้ำ เสีย ครับ ดูพัดลมเเละเซ็นเซอร์ ด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้