สอบถามเรื่อง Camshaft ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TolvlT, 7 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TolvlT

TolvlT New Member VIP

55
    1
    0
    พอดีอ่าน Article มา แล้วสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง Cam Card ครับ ตามตัวเลขที่ให้มาชุดนี้นะครับ

Adv. Dur. 288'/288' Dur @ .050 222'/220' Lift (mm) 11.88/12.14

เจ้าตัวเลขชุดนี้ ให้อะไรเราบ้างครับ โดยเฉพาะสีแดง บอกอะไรได้บ้างครับ

สงสัยเพราะเห็น text บอกว่า ชุดนี้ เอาไว้เช็คว่าเราใส่แคมได้ตรงกับตำแหน่ง Mark หรือไม่ เพราะเค้าทดสอบ Cam 3 ยี่ห้อ พร้อม Cam gear อันเดียวกัน ปรากฏว่า Mark ที่แท้จริงตาม Cam gear กับ TDC มันไม่ตรงซักอัน บางอันต้อง Retard ถึง 3 องศา เค้าเช็คจากตัวเลขชุดนี้หรือเปล่าครับ

2. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ตัวเลขชุดนี้ บอกแค่องศา กับ ลิฟท์เฉยๆน่ะครับ...ยังขาดตัวเลขสำหรับตั้งแคมฯจริงๆอยู่อีก 4-5 ตัวครับ

Adv. Dur. ย่อมาจาก Advertised Duration คือองศายกเต็ม นับตั้งแต่วาวล์กระดิกเริ่มเปิด จนถึงปิดสนิท ซึ่งมักจะเป็นตัวเลขที่ใช้ในการโฆษณาหรือแปะข้างกล่องซะเป็นส่วนใหญ่

Dur. @ 0.050 คือ Effective Duration คือองศาเริ่มนับตั้งแต่วาวล์ยกอย่างน้อย 0.050 นิ้ว จนถึงวาวล์กำลังจะปิดอีก 0.050 นิ้วครับ ที่ต้องใช้ตัวเลขนี้เนื่องจากความเป็นจริงที่ว่า อากาศจะไม่ไหลผ่านวาวล์ จนกว่าวาวล์จะมีการยกตัวอย่างน้อย 0.050 นิ้วครับ จะเรียกว่าเป็นจำนวนองศาที่สามารถใช้ได้จริงก็ว่าได้

Lift ก็ตรงตัวครับ ระยะยกตัวของวาวล์ ตั้งแต่ปิดสนิทจนถึงเปิดเต็มที่ แต่ไม่ใช่ระยะยกที่ตัวแคมฯโดยตรงนะครับ

แผ่นตั้งแคมฯเต็ม spec จะเขียนมาประมาณนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้