สาดสี มันจะเงานานมั้ย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 3 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    พอดีคิดว่าอยากจะทำสีรถหนะครับ รถมีสิวอยู่นิดหน่อย สีบวมเป็นเม้ดๆ บางจุด ถ้าสาดสีนี่จะหายไหมครับ

แล้วถ้าสาดมาแล้ว ความเงามันจะเงา ตามการดุแล ของน้ำยาขัดเคลือบเราไหมครับ เพราะเห็น แต่ละอู่ รับประกันพวก สาดสี แค่ ปี เดียวเองอ่าาา

2. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    เอ่อออ สาดสีใหม่อู่มาตรฐานก็ต้องเงานะครับ ส่วนสิวคงเกิดจากหลายๆอย่าง อาจจะอู่ หรือช่าง และที่สำคัญผมว่าอยู่ที่ขั้นตอนๆทำที่เราต้องบุกไปดูบ่อยๆ ว่าสาดจริงๆหรือทำเฉพาะจุด แล้วพ่นในห้องอบรึเปล่า ผมก็เดามาเรื่อย สาดแล้วต้องเงาดิครับ ยิ่งรักษารถคงไม่มีปัญหา นอกจากชอบขัดบ่อยๆมีได้สาดดดใหม่แน่ครับ:D

3. we_zaa

1,358
    33
    0
    พอดีกลัวๆ อะครับ เพราะว่า สาดนี่ ที่เคยได้ยิน คือการ ทำการขัดให้เรียบ แล้ว โป้ว + พ่นทับเลย ไม่แน่ใจว่ามันจะหนาจนเน่าหรือเปล่า -*-

4. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าพื้นฐานรถดีนะ ไม่หนา ไม่ผุ ไม่ช้ำมากอะน่าทำ ถ้ารถเก่าๆ ไม่ควร แปป เดียวก็แตก ปูดดด อีกแน่นอน

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ามีปูดเนี่ย ผมว่า อาจจะผุหรือมีสนิมอยู่ใต้สีก็ได้นะคับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าขึ้นกับรองพื้น สี แล้วก้อแลกเกอร์ด้วยคับ ระยะเวลาในการทิ้งแต่ละช่วง ในการพ่นแต่ละช่วงด้วยคับ ถ้าอู่ดีๆห้องอบมาตรฐานก้อโอเคคับ แต่รถผมอู่ขนาดไม่ใหญ่มาก แต่พี่ที่เค้าทำให้ ค่อนข้างปราณีต ออกมาก้อโอเคดีคับ 1ปีแล้วคับ

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    แล้วถ้ามีปูด ไปสาดสี ต้องทำไงหว่า ต้องขัดข้างใน แล้วโป๊ว ใหม่หรอ

8. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

ปูดก็คือสนิมมันดันขึ้นมาอะ ยังไงก็ต้องหาทางจัดการกะน้องหนิม ไม่งั้น ไม่จบแน่นอน จะปะจะขัด จะวิธีไหนก็ต้องเอาให้ไม่เหลือ ให้เหลือแต่เหล็กขาวๆแล้วพ่นเกาะเหล็กอะ ถึงจะจบ....

9. ผมทำอู่ชาวบ้านมา เปลี่ยนจากสีเทาเป็นขาว พ่นด้านนอกอย่างเดียว ไม่ถึงหมื่นครับ แต่ไม่เงาขนาดรถโชว์รูมนะครับ

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    แต๋งให้ไปสำหรับทุกคนครับ สำหรับผมที่ปูด ๆ มันจะเป็นแค่จุด เม็ดสิว เท่านั้นเองอะ

11. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าพ่นทับสีเดิม อยู่ได้ไม่นานครับ

ของผม 5 ปี ลอกแล้วครับ หลุดออกเป็นแผ่นเลย

ตอนนั้นก็ดันไม่ได้เล่นรถ เสียค่าโง่ให้ประกันมันอีก

12. we_zaa

1,358
    33
    0
    พ่นทับ คือขัด โป๊ว พ่นเลยหนะหรอครับ 5 ปี.... มันก็นานนะ *-*

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มันอยู่ที่แว๊กด้วยครับ แว๊กดี ก็ทำให้เงาได้ครับ

14. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    คืองี้ ที่เป็นสิวก็ต้องแคะแกะเกาดูว่าเป็นที่อะไร ถ้าเป็นที่สีพื้นขัดๆก็ได้ แต่แคะแกะแล้วเลือดสาด เป็นน้องหนิมข้างในก็ขัดให้ถึงเนื้อเหล็ก พ่นจับเหล็ก โป๊วใหม่ ทำเป็นจุดๆก็ได้ แต่จากประสบการณ์ทำสีรถเข้าอู่ที่เค้าทำมาตรฐานหน่อยดีกว่า แต่ยังงัยก็ไม่มี 2k เต็มระบบหรอกครับ แค่สีดี แล็กเกอร์ดีเท่านั้น ส่วนสีโป๊ว2k รองพื้น ส่วนมากเค้าใช้ของธรรมดานะ ของ 2k แพงมากๆ
    รถผมก็ทำอู่บ้านๆ สิวเม็ดเล็ก ขึ้นอีกครั้งก็2ปี ก็เลยตัดใจทำใหม่อู่มาตรฐานทั้งคัน 3หมื่นกว่า นี่ก็3ปีแล้วยังปิ๊งอยู่เลยครับ...

ว่าแต่คุณแจ็คนี่เล่น ksr มั่งป่ะ เห็นเล่นมอไซค์มาเยอะ พอดีอยากได้ ksr อยู่ อิอิอิ

15. we_zaa

1,358
    33
    0
    แจ๊คไม่ได้เล่น ksr เลยครับ ว่าจะหาเครื่อง เชียร์ มาทำโครงมีเนียม ksr อยู่ เห็นเค้าว่าเครื่องเดียวกัน ... ชื่ออะไรหรอครับ พี่ เผื่อ รู้จักๆกัน ชอบมอไซด์เหมือนกัน เผื่อไปนั่งดริ๊งกัน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้