สมาชิกใหม่ครับ ชอบ board นี้สุดๆ รบกวนเรื่องเครื่องเสียง jazz ครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย 095decon, 4 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 095decon

095decon New Member Member

4
    0
    0
    เปิดบอร์ดมาเยอะ แล้วติดใจบอร์ดนี้มาก มีคนที่ให้ความรู้อย่างตรงไปตรงมาหลายท่านครับ เลยเข้ามาเป็นสมาชิก ตอนนี้เลยมีข้อข้องใจมาถามหลายข้อครับ ยังไง ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    คือว่าผมจะลงเครื่องเสียงใน jazz ครับ เดิมมี front jvc แล้ว เป็น mp3 ครับ คิดว่าคงไม่เปลี่ยนครับ ไม่ดูหนัง แต่ฟังเพลง pop rock ไม่ฟัง hip hop ถามเพื่อนๆที่รู้เป็นข้อๆนะครับ
    1. จะเปลี่ยนลำโพงหน้าหลัง 2 คู่ ลงช่องเดิม แต่อยากได้เบส จากลำโพง 5" หรือ 6" เลยครับ โดยที่ไม่ต้องลง sub เพราะไม่อยากเปลืองเนื้อที่ครับ จะใช้ยี่ห้ออะไรครับ งบคู่ละ 7000-9000 ครับ
    2. ลำโพงหลังใช้ของติดรถได้หรือเปล่าครับ นั่งสองคนตลอด เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าจะได้เสียงที่ดีหรือเปล่า
    3. ต้องลง pre หรือเปล่า (เพื่อนเคยบอกว่า front รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องลง pre ยิ่งลง pre ยิ่งแย่)
    4. amp 4 ch รบกวนจัดให้เข้าชุดกับลำโพงด้วยครับ
    5. แผ่นแด้มป์ ต้องเลือกยี่ห้อเปล่าครับ
    6. อนาคตอาจลง sub ดอกเดียว แนะนำยี่ห้อไว้ก่อนก้อด้ายครับ
    7. เพื่อนเคยแนะนำ prism ทั้งชุด เพื่อนคิดว่าเหมาะกับเพลง pop rock เปล่าครับ
    8. เพื่อนที่ขาย code ราคาให้เลยครับ
    9. สมมติว่า ถ้าติดตั้งที่ driver future rungsit จะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ (ของ+แรง+แด้มป์)

2. ทรานโซนิค

ทรานโซนิค New Member Member

9
    0
    0
    1 แนะนำกลางแหลมแยกชิ้น MTX Black Thunder BLK 625 ราคาอยู่ประมาณ 6-7 พันให้เสียงออกมาอย่างต้องการเลยครับ
    2 ต้องถามความพอใจครับดีขึ้นมันดีอยู่แล้วครับ แต่แน่นอนว่าถ้าเปลี่ยนคู่หลังด้วยต้องดีกว่าแน่นอน
    3 ดูจากความต้องการแล้วไม่จำเป็นครับ
    4 AMP 4ch ใช้ตัว Coustic 1200Q ก็ได้ครับให้เสียงออกมาอิ่มดีครับราคาหมื่นต้นๆหรือถ้าเป็น Sedona465 ก็แรงดีครับราคาไม่ถึงหมื่นแอมพ์ตัวนี้มาแรงเหมือนกัน
    5 แผ่นแดมพ์ในตลาดตอนนี้ก็มี Sound Damper ที่น่าใช้ครับ สามารถลอกแปะใหม่ได้ครับบานละประมาณ 7ร้อยครับ
    6 Subในอนาคตถ้าจะใส่ ใช้ JL หรือ MTX ก็ได้ครับ
    7 ตามข้อ1 ครับ prism ก็ดีครับราคาพอๆกันเล่น MTX ตัวนี้ดีกว่า design สวยเสียงใช้ได้เลย
    8 ราคาตามที่บอกครับ
    9 ถ้ามาติดตั้งที่ร้าน ก็ให้ราคาพิเศษกันไปเลยครับ ลองคุยดูก่อนได้ครับรับรองราคาพิเศษจริงๆ

029718095, 017700264,069771718

3. 095decon

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ MTX ก้อสนใจ แต่เคยเข้าใจว่าเอาไว้ฟังเพลงหนักๆ อย่าง metal ร้านอยู่ที่ไหนครับ ไงโพสรูปงานตัวอย่างแจส ให้หน่อย

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทีล่ะอย่างนะคับ

Driver Sound Rungsit มีของให้เลือกน้อย พูดแบบตรงไปตรงมาผมเคยเห็นเค้าสั่งของบางอย่างจากร้านจรวดด้วยคับ(บวกราคาเข้าไปอีก) ดูไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่คับ

1.ลำโพง ลองหา JBL ดูคับ แต่รุ่นผมไม่แน่ใจเลยนะคับ แต่ถ้าชอบเบสผมว่า JBL เป็นตัวเลือกที่ดีตัวนึง แต่ระวังของปลอมนะคับ มีเยอะมาก
    2. ลำโพงหลังไม่ต้องมีก็ได้คับ ต่อของเดิม ทำให้เสียงเต็มเฉยๆ เพราะว่ายังไงก็นั่งกันแค่ 2 คน
    3. pre ไม่ต้องคับ
    4. แอมป์ 4 CH อยู่ที่งบด้วยนะคับ แต่ถ้าอนาคตจะเล่นซับ 1 ดอก เล่น 5CH ไปเลยดีกว่าคับ เสียเงินทีเดียว
    5. American Dynamic ไม่ก็ Accumat คับ 2 ยี่ห้อนี้ผมว่าโอเคคับ
    6. ก็ถ้าชอบแนว หนักๆ เน้นเบส หัวเบสไวๆ กระชับๆ ก็เล่น MTX ไม่ก็ JBL คับ ถ้านุ่มๆก็ดู JL คับ
    7. Prism ก็โอเคคับ อยู่ที่หูเรามากกว่าว่าฟังชุดไหนแล้วชอบมากกว่ากัน แต่คนละชอบไม่เหมือนกันคับ

ขอให้โชคดีคับ

5. 095decon

4
    0
    0
    ขอบคุณ คุณทรานโซนิค และคุณ ROBIN ครับ ตอบได้เคลียดีครับ เออ แต่จะสามารถแนะนำร้านติดตั้งแถวๆ รังสิต หรือ แจ้งวัฒนะ ที่ไว้ใจได้เรื่องฝีมือ และราคายุติธรรม หน่อยครับ ผมอยู่บุรีรัมย์ แต่ เข้ากรุงเทพ บ่อยครับ อ่านหนังสือ โฆษณา เห็นแต่ promrtion ของคุณภาพ ธรรมดา พอเป็นชุดมียี่ห้อหน่อยก้อใส่มาเป็นเกือบแสน ผมว่าราคาเว่อร์มาก

6. Robin

1,612
    45
    0
    ถ้าเอาแถวโซนนั้น ผมว่าเข้ามาหน่อยตรงรัตนาธิเบศร์ ก็จะมีสุชาติซาวน์นะคับ

ถ้าตรงแจ้งวัฒนะ ก็จะมี ร้าน PTJ Auto Salon อ่ะคับ

7. thitiphan

thitiphan New Member Member

1
    0
    0
    เเนะนำสุชาติซาวด์ คับ งานดี

8. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    สุชาติซาวน์ ถ้าจะเข้าอยากเเนะนำให้มั่นใจก่อนว่าต้องการเสียงเเบบไหน ฟังเพลงเเบบไหน
    เเล้วให้เค้าเลือกให้ ถูกใจค่อยติด อย่าไปหลง ชุดโปรโมชั่น คำโฆษณา ว่าสินค้าดี มีเเบรนด์
    แต่บางทีชุดโปรโมชั่น อาจไม่สนองความชอบเเนวดนตรีของคุณได้

ไม่ใช่ว่าเเต่ที่ร้านนี้นะครับ ทุกๆร้านน่ะหล่ะ ฟังก่อนค่อยเลือก ไม่ใช่เลือกชุดติดเสร็จเเล้วค่อยฟัง
    มันจบยากครับ

9. Robin

1,612
    45
    0
    เห็นด้วยคับ :)

10. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ทุกร้าน เข้าไปผมว่าต้องแจ้งแนวที่ฟังให้ทราบก่อน ถ้าเขามีรถร้านก็ให้ลองฟังรถร้านเลยครับ (ถ้าเป็นผมๆจะขอลองฟังรถลูกค้าที่เขามาติดเลยครับ)

เมื่อก่อนผมว่าสุชาติซาวน์แพงนะครับ แต่ล่าสุดเพิ่งเอารถไปติดมาเมื่อเดือนที่แล้ว ผมว่าถูกกว่าร้านอื่นๆ เยอะเลยครับ (ร้านเกรด A ทั้งหลายจากที่เช็คหลายๆที่) แต่งานยังเนี๊ยบเหมือนเดิมครับ (เมื่อก่อนเคยติดกับเขาไปหลายคันเหมือนกัน)

มันอยู่ที่คุณแจ้งงบเขาไปด้วยครับ

11. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    อ้าว มาหลังสุดเลย งั้นไม่ตอบละนั่งอ่านดีกว่า 555

พอดีไปออกงานที่สยาม พารากอน มา 4วัน เลยยุ่งๆไม่ได้แวะเข้ามาคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้