จะเปลี่ยนประเก็นฝววาล์วเอง ต้องท้ำไงครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย commonchay, 12 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    จะเปลี่ยนเอง เคยเห็นช่างเปลี่ยนเค้าทาประเก็นเหลวเข้าไปด้วย แต่จำไม่ได้ว่าทาประเก็นเหลวก่อน แล้วจึงใส่ยางลงไป หรือใส่ยางก่อนแล้วทา ใครมีวิธีเปลี่ยนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมเค้าในยางประเ ก็นเ ข้าไป ใ นตัวฝาก่อน แล้วค่อยทาทับนะ

Google chrome เวลาลบตัวหนังสือโคตรเพื้ยนเลย แต่เปิดเวปไวมาก

3. commonchay

117
    11
    0
    บางคนบอกว่าเปลี่ยนใหม่ ไม่จำเป็นต้องทา เลยงง ขอคำแนะนำหน่อยครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ของใหม่ ยางมันจะยังนิ่มอยู่ พอขันฝาปิดไป มันจะแนบสนิทพอดี เพราะความนิ่มของยาง

แต่ถ้าเคยใช้งานแล้ว ยางโดนความร้อน จะแข็งตัวระดับนึง

ทำให้ไม่สนิทเหมือนก่อน จึงต้องทาซิลิโคน ประเก็นช่วยครับ

5. commonchay

117
    11
    0
    ถ้าอย่างนั้น ของเบิกมาใหม่ก็ใส่ได้เลยไม่จำเป็นต้องทาปะเก็นเหลวใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    จะเปลี่ยนเอง เลยเหรอครับ

7. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    เปิดฝาครอบวาล์วออก แล้วเอายางใส่เข้าไปใหม่ ถอดออกมาแล้วมันจะมีคราบน้ำมันอยู่ตรงฝาสูบเอาทินเนอร์มาเช็ดให้สะอาด แล้วประกอบเข้าไปเหมือนเดิมครับ

ปล.ถ้ากลัวมันซึมก้อทาซิลิโคลนตรงมุมและตรงที่มันโค้งหลบจานจ่ายเท่านั้นครับ

8. commonchay

117
    11
    0
    ครับผม

ว่าจะลองดูหน่อยครับ ไม่รู้ว่ายากหรือเปล่า

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมไปตั้งวาล์วช่างจะเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ผมบอกไม่ต้องทาซิลิโคนพอ เพราะเปลี่ยน
    ยังไม่ถึง 6 เดือน มันยังไม่แข็งมาก(คิดไปเอง)

10. ลูกศิษย์ก้นกุฏีอาจารย์กล้ามาเองแบบนี้ เชื่อถือได้ ไม่ซึมแน่นอน

11. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เปลี่ยนเอง ระวังหน่อยนะครับ ตัวประกับที่ยืดฝาครอบวาล์วจะหักนะครับ

12. commonchay

117
    11
    0
    ตัวประกับ คืออะไร แล้วเปลี่ยนได้ไหมครับ

13. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ถอดเองก็ได้ ไม่น่ายากอะไร(จากที่เคยถอดมานะ) ยังไงระวังๆด้วยครับค่อยๆถอด
    ส่วนใหญ่จะใช้กาวทาประเก็นนะครับ...ของใหม่(แท้) ยังนิ่มๆอยู่ ไม่ต้องทากาวก็ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้