ขั้วไฟตัดหมอกละลายครับ เอาไงดี

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ต้นes, 2 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    ตัว 01 ครับ ใช้หลอก H11 หลายวันก่อนอยู่ๆดับไปข้างนึง
    เลยถอดกันชนกะมาเปลี่ยน ปรากฎว่าหลอดไม่ขาด แต่ขั้วละลาย แล้ว
    ลองถอดออก ใส่ใหม่ก้อเปิดติด

ก้อเลยประกอบกันชนกลับ ใช้ได้อยู่2 อาทิดดับอีกแล้ว

ทีนี้ ผมหาขั้ว H11 ใหม่ไม่ได้เลยครับ
    ร้านวรจักร จะเบิก 0 ก้อมาเป็นชุดใหญ่เลย
    ไปประดับยนต์ ก้อมีแต่ ขั้วของ HB4 น่าจะเป็นตัว 04 ขึ้นมา

เอาไงดีครับ

กะว่า จะจัดหลอด HB4กับขั้ว HB4 มาตัดต่อแทนปลั๊กเดิม
    แล้วใส่คืนเข้าโคม

แต่ ก้อกลัวจะใส่ไม่เข้าโคมอีก

พอจะมีแนวทางไม๊ครับ ตอนนี้ไม่กล้าเปิดเลย กลัวลัดวรจรเอา 555

2. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ขั้วหลอดมันเหมือนกันหมดครับ ต่างกันตรงเขี้ยวของหลอดครับ

หาขั้วหลอดแบบไหนก็ได้ครับ แต่หลอดต้องเป็น H11 ครับ เดี๋ยวใส่กับโคมเดิมไม่ได้ครับ

3. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    ผมเพิ่งไปทำมาวันนี้เอง... เป็นเหมือนกันเลยครับ

4. ต้นes

59
    0
    0
    ทำยังไงเหรอครับ ใช้ขั้ว hb4 ตัดต่อกับหลอดเดิมเหรอครับ

คุณเอกครับ ใช่ครับ ไม่เปลี่ยนหลอด เพราะใส่เข้าเบ้าไม่ได้
    เลยกะว่าหา ปลั๊ก/ขั้ว มาตัดต่อแทน

เห็นบางร้านบอกว่า ใช้ขั้วHB4 มาแปลงได้ เลยกะมาตัดต่อกับขั้วติดรถ
    แล้วบักกรีนิดนึง พอถูไถ ได้มั้ง

5. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    ของผมเป็นเหมือนกันหาไม่ได้ลองถามคุณbird ดูครับเคยเจอคนขายอยู่1400บาทในเวป วีเลฟซีวิคนะครับ ส่วนผมใช้ขั้วตัวเมีย(เรียกไม่ถูกเหมือนกัน)
    เอาสายไฟใส่คีมหนีบให้แน่นทั้งสายไฟและขั้วที่จะเสียบเข้าไปที่หลอดแล้ว
    พันด้วยเทปพันสายไฟหรือท่อหดเพื่อไม่ให้น้ำเข้าไมที่ขั้วหลอดและเพื่อความ
    แน่นหนาจะได้ไม่หลุดนะครับใช้มาสองสามเดือนแล้วปกติดีครับ(แต่กรณีสายไฟ
    เก่าไม่ถึงต่อเพิ่มให้ยาวขึ้นหาสายไฟที่ทนความร้อนหน่อยก็ดีนะครับเพราะว่า
    ของที่ศูนย์ให้มาถ้าไม่มีท่อพลาสติกครอบนะสายไฟคงเปื่อยไปนานแล้วครับผม)

6. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    หาขั้ว มาต่อกลับสายไฟเดิมก็ได้แล้วครับ แต่ต่อแน่นๆหน่อยนะ
    เพราะหลอดตัดหมอกขั้วมันเหมือนกันหมดอะครับ จะเอา HB4 หรือ H11 มาใส่ก็ได้ครับ
    หรืออยากได้สายใหม่ทั้งชุดแท้ก็โทรมาครับ มีอยู่ครับ มีแต่สายนะไม่มีสวิทช์ครับ

7. ต้นes

59
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ เดี๋ยวลองถอดหลอดไป ซื้อปลั๊กมาเสียบดูครับ

กับซื้อ ที่ตัวละบาท มาเสียบกับปลายสายไฟ เข้าขาขาไฟเลย

จะลอง 2 มุก นี้ดูครับ แบบหลังมันตัวละบาทเอง ซื้อมาขำๆ ลองดู

ขอบคุณมากนะครับพี่น้อง :teeth::teeth::cool::teeth::teeth:

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ขออนุญาติแนะนำหน่อยนะคับ

ขั้วหลอดลองหาดูตามเชียงกงน่าจะมีนะคับ

ส่วนสาเหตุที่ขั้วหลอดไหม้

ก็น่าจะเกิดจากเปลี่ยนหลอดไฟที่วัตต์มากขึ้น

ความร้อนของสายมันก็เลยมากขึ้น

ไม่ทราบว่าได้ใส่ชุดรีเลย์ด้วยรึเปล่า

ถ้ายังก็ใส่ด้วยนะคับ

เพราะถ้าไม่ใส่ มันก็จะไหม้อีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้