สอบถามเกี่ยวกับอาการเบรคแล้วดังครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย kengit, 2 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kengit

kengit New Member Member

55
    0
    0
    พอดีผมพึ่งได้ p11 มาใหม่ ครับ เอามาวันแรกผมก็ขับแล้วติดใจแลยครับ แต่พอเบรค แล้ว มันจะมัเสียงดัง เหมือนผ้าเบรคมันลื่นครับ อันนี้มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ และถ้าต้องเปลี่ยนผ้าเบรค ถ้าเปลี่ยนทั้งหมดราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วเปลี่ยนร้านทั้วไปได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ขอตัวสมัครสมาชิกอย่างเป็นทางการก่อนเด้อ

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ดังแบบไหนอ่ะครับ..ดังเอี๊ยด ๆ เวลาแตะเบรคเบา ๆ รึปล่าว ถ้าดังแบบนั้นอาการเดียวกันเลยครับ..แต่ของผมดังเฉพาะล้อหน้าข้างซ้าย หน้าขวากะหลังไม่ดัง ไปเปลี่ยนมาทีนึงแล้วใส่ของเซฟิโร่อ่ะ (ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ดันสะเพร่าลืมดูกะช่าง) ราคา 1650 บาท (เฉพาะคู่หน้า)แถมเจียจานอีกตะหาก ข้างละ 200 แต่ก็ไม่หายอ่ะครับ แค่เสียงเบาลง ตอนเปลี่ยนทีแรกหาย พอวิ่งลุยฝนหน่อยเอาอีกแระ ถามช่างที่ศูนย์เค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติเพราะเป็นเกียร์ออโต้ ต้องเหยียบเบรคบ่อยกว่าเกียร์ธรรมดา ไม่รู้มันจริงรึป่าว...อยากรู้เหมือนกันมันจะแก้ได้ป่าวเนี่ย รำคาญเหมือนกันครับ...

3. kengit

55
    0
    0
    แตะเบาๆ แล้วดังครับ ยิ่งตอนลงเนินปล่อยให้รถไหล(D) แล้วเบรคยิ่งดังครับ ดังด้านหน้า ทั้งสองข้างครับ ดังเหมื่อนว่า ผ้าเบรคมันลื่นง่ะครับ ผมว่าไม่ปกตินะครับ บ้านผมมีรถ เกียร์ auto ก็ไม่เห็นเป็นอย่างนี้นะครับ กะว่าจะลองถามสมาชิกในบอร์ดก่อน ว่าราคาผ้าเบรคยี้ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่ และที่อู่ไหน เผื่อจะได้ไม่โดนหลอกครับ อิอิ แบบว่างบน้อย

4. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    เบื้องต้นดูเริ่มต้นลองดูที่จานเบรกมีรอยบ้างไหมคับ ถ้ามีรอยมากก็เอาจานไปเจียคับ หรือดูที่ถ้าเบรกว่ามีสภาพและใกล้หมดหรือเปล่าคับ

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    อาการนี้น่าจะเป็นที่หน้าสัมผัสผ้าเบรคด้านน่ะ ไปที่ร้านให้ช่างถอดออกมาขัดกระดาษทรายซักหน่อยก็หายแล้วครับ แต่ใช้ไปอีกซักระยะมันจะเป็นอีก อันนี้สาเหตุมาจากเนื้อวัสดุที่ทำผ้าเบรคน่ะ

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ใช่เลยครับ..ผ้าเบรคด้านหรือไม่ผ้าเบรคยี่ห้อไม่ดีครับ..ของผมตอนที่เปลี่ยนเพราะผ้าเบรคด้านนี่แหละครับ ยังเสียดายชุดเก่าอยู่เลยเพราะมันยังไม่หมดแถมเบรคดีอีกต่างหาก แต่ที่เปลี่ยนเพราะช่างบอกแบบนี้แหละครับ ขัดได้แต่ใช้ไปซักพักก็จะดังอีก แถมมันดังมากจนรำคาญเลยเปลี่ยนซะให้จบ ๆ ก็หายครับ พึ่งมาดังอีกตอนวิ่งลุยฝนบ่อยเมื่อเดือนที่แล้วนี่แหละ แต่วันนี้มันกลับไม่ค่อยดังแฮะ...มันยังไงของมันหว่า

7. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ของผมก็ดังครับผมใช้ผ้าเบรกแบบร้อน เวลาเริ่มออกวิ่งใหม่ๆดัง เอียดๆๆ พอวิ่งไปซักพักก็หายครับ เป็นอย่างนี้จนชินครับ
    ข้อดีของผ้าเบรกร้อนจับหน้าติดไวดีเวลาเบรกครับ

8. kengit

55
    0
    0
    รายงานครับ ผมไปทำมามีรายการดังนี้ครับ เกี่ยวกับเบรคอย่างเดียวนะ
    1 เปลี่ยนผ้าเบรค 4 ล้อ 1900
    2. เจียจาร 4 จาน 1000
    ค่าแรง 200
    พอเปลี่ยนเสร็จลองเลยครับ ไม่มีอาการดัง ได ๆ ทั้งสิ้น ดีใจมากครับ แต่ดันมีอาการเบรคสู้เท้าครับ เหมือนกับเจียรจารไม่เสมอกัน คือเหยีบไปแล้วมีการดันกลับคืนมาครับ เข้าไปถามช่างช่างบอกว่าลองขับไปประมาณ 1 อาทิตย์ก่อน ถ้าไม่หาย ก็ให้มาเช็ค อาจจะเป็นกับผ้าเบรคใหม่กับมีการเจียรจานมาครับ

พอวันต่อมา 4/9/08 เบรคแล้วดังเหมือนเดิม งง สรุปว่าเป็นไรกันเนี้ย ต้องไล่น้ำมันเบรคหรือเปล่า ครั บ ถ้าไล่น้ำมันเบรค ต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ ใครเคยทำบ้าง
    อีกคำถามคับ
    ถ้าเปลี่ยน น้ำมัน power ต้องใช้งยเท่าไหร่ครับ primera มือใหม่จริงๆ

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48

ผม ว่า ประ มาณ นี้ น่า จะ หาย ดัง แล้ว ก็ หัว ทิ่ม ได้ นะ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้