อยากรู้เรื่องปรีเอ้าท์

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nokkapoot, 12 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nokkapoot

nokkapoot New Member Member

3
    0
    0
    ผมอยากทราบว่า ปรีเอ้าท์ 1 ชุด กับปรีเอ้าท์ 3 ชุด ต่างกันอย่างไรครับ กำลังจะเปลี่ยนฟร้อนท์ตังใหม่ เลยอยากรู้เพื่อตัดสินใจครับ

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ใช้ แบบ 3 ชุดอยุ่อะครับ

จะมี แยกคู่หน้า คู่หลัง และ ซับ

3. nokkapoot

nokkapoot New Member Member

3
    0
    0
    แล้วถ้า 1 ชุดมีไว้ทำอะไรครับ

4. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    ถ้ามี Pre Out 1ชุด แต่ต้องการ ต่อ คู่หน้า คู่หลัง และ Sub โดยผ่าน Amp ทั้งหมด เราก็จำเป็นที่จะต้องเพิ่มจำนวน Out Put จาก วิทยุให้ได้ 3 ชุด ซึ่ง อุปกรณ์ที่นิยมใช้ก็คือ Pre Amp นอกจากจะเพิ่มชุด Out Put จาก 1 ชุดให้เป็น 3 ชุดได้แล้ว ยังช่วยตกแต่งเสียงได้อีกด้วย(แต่บางคนก็ไม่ชอบครับ) ส่วนถ้ามี Pre Out 3 ชุด ก็สามารถต่อไปยัง Amp ได้เลย ครับ

5. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    ถูกต้องนะครับบบบบบบบบบ ส่วนใหญ่พวกงบถึงเขาจะเล่น3ชุดนะครับเพราะว่าดีกว่าด้วยประการทั้งปวง

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าให้เล่น 3 ชุดแน่นอนคับ เพิ่มเงินนิดหน่อย อนาคตไม่เสียเงิน 2 ต่อไปซื้อปรี หรือใช้สาย adapter ต่อให้มันเล่นระบบใหญ่ได้คับ แล้วอีกอย่างปรีคุณภาพดีๆใช่ว่าจะราคาถูกคับ ดังนั้นถ้ามีโอกาสก็เล่นทีเดียว 3 ชุดเลยคับ จบทีเดียว

7. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกอ๊ะป่าวนะคับ ไม่เชี่ยวเรื่องเครื่องเสียงอ่ะ...คือ ถ้ามีปรีเอาท์ 2 ชุด ก็จะแยกลำโพงหน้า กับหลังใช่มั๊ยอ่ะคับ แล้วถ้าเป็นปรีเอาท์ชุดเดียว ก็คือไม่สามารถแยกความดังของลำโพงหน้า-หลังได้ จะเท่ากันตลอด อย่างนี้ถูกต้องหรือป่าวคับ รบกวนชี้แนะให้ด้วยคับ ขอบคุณคับ

8. Robin

1,612
    45
    0
    ง่ายๆคับ ถ้ามีชุดเดียว ก็ไม่สามารถแยกเล่นเฟสเสียงหน้าหลังได้คับ

9. neungr

neungr New Member Member

28
    1
    0
    แล้วถ้าเราเอา Front ขับ คู่หน้า กับ หลัง แล้ว เอา ปรีที่มีอยู่ 1 นั้น ไป เข้าแอมป์ เพื่อขับซับไปมั่ยครับ
    ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

10. หน้า-หลัง ไฮเพาเวอร์ แต่มีแอมป์ขับซับ เสียงไม่แมตอ่ะครับ

ปรีเอาท์ชุดเดียวก็มันส์ได้ครับ

ถ้าคุณมี ลำโพงหน้า-หลัง-ซับ แอมป์ 4 แชนแนล 1 ตัว หรือ 2 แชนแนล 2 ตัว
    ก็ให้เอาปรีที่มีชุดเดียว ต่อสาย Y( เข้า 1 ออก 2 ใช้ สองเส้น สำหรับ ซ้าย-ขวา) แค่นี้ก็ได้ปรีเอาท์สองชุดง่ายๆ แล้วครับ สองแชนแนลแรก ต่อ แอมป์ขับ กลางแหลมหน้า ซ้าย-ขวาอีกชุดที่เหลือเข้าแอมป์ บริดจ์โมโนขับซับ คู่หลังขับด้วยวิทยุ

11. neungr

28
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณเด็กบ้านหม้อ สำหรับคำแนะนำ แต่ผมติดตรงที่ว่า คู่หน้าผมแน่นไม่ได้นะครับ คือรถผมลำโฟงคู่หน้าฝังอยู่ที่ คอนโซล ซึ่งเป็นลำโฟง 5 นิ้ว เสียงที่ได้ ผมว่าไม่เท่าไหรครับ ถ้าจะเอาแอมป์ไปขับ ผมแน่นไปที่ด้านหลังมากกว่าครับ
    ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำมา ผมจะได้เอาตัดสินใจในการเลือกซื้อ Front ใหม่ครับ ว่าจะเอาระหว่าง 1ปรีเอาท์ หรือ 3 ดี

12. Robin

1,612
    45
    0
    นิดนึงคับ ผมว่าถึงคู่หน้ามี 5 นิ้ว ก็เอาแอมป์ขับไปเถอะคับ เพราะว่าคู่หลังยังไงถึงมีแอมป์ขับ เสียงกว่าจะเดินทางมาถึงเรามันก็ไม่ดีเท่าคู่หน้าคับ จากประสบการณ์นะคับ เพราะว่ารถผมคู่หน้าก็ 5 นิ้วก็ยังเอาแอมป์ขับคับผม แล้วเมื่อเทียบกับคู่หลัง 6 นิ้วที่เอาแอมป์เช่นกัน คู่หน้าเสียงมันถึงหูเรามากกว่าคับ

ปล. ฟร้อนท์ถ้าซื้อได้ ซื้อ 3 ปรีเอ้าท์แต่ต้นก็จบเลยคับ

13. neungr

28
    1
    0
    ขอบคุณคุณ Robin ด้วยนะครับ ที่เข้ามาแนะนำ

14. un_nero

un_nero New Member Member

34
    2
    0
    ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเรยครับ พี่ๆมีภาพผังการต่อวงจรกันบ้างไหมครับ
    ช่วยโพสมาดูกันบ้างเข้าใจง่ายหน่อยครับ

15. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ต่อแบบนี้หรือเปล่าครับ ผมเองก็กำลังจะต่อแบนี้อยู่เหมือนกันครับ

ผมมีคู่หน้า 6" 3 ทางแยกชิ้น + 6"x9" คู่หลัง + Sub 10" + Power Amp 4Ch.

ไม่มี Pre Amp อ่ะครับ จะต่อแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าต่อโดยเอา Hi-Power ขับ 4 ตัวคือ ขับ 6" คู่หน้า + 6"x9" คู่หลัง
    ส่วน Power Amp Bridge ขับ Sub 10" 2 ดอก จะดีกว่าหรือเปล่าครับ (หรือเอา Power Amp Bridge ขับ Sub 10" ดอกเดียว)

แบบไหนเสียมันจะออกมาดีกว่าอ่ะคับ

ผมแนบรูปมาด้วยน่ะครับ

16. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ ผมต่อไม่เป็นอ่ะคับ

17. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    เป็นวิธีการที่ถูกต้องแล้วครับ เราควรจะเน้นคู่หน้าไว้ก่อน
    ส่วนซับ ถ้ากำลังของแอมป์มากพอ ก็สามารถเล่น ซับ 2 ตัวได้ ไม่มีปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้