อยากลอตีตู้ SUB เองครับ....

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tong_3477, 23 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong_3477

tong_3477 New Member Member

13
    0
    0
    ;) แบบว่าตอนนี้ผมใช้วิธีแบบแขวนลอยอยู่ครับ รู้สึกว่าเสียงมันไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่อ่ะครับ เลยอยากถามว่า
    1.ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีสูตรการคิดคำนวน ปริมาตรตู้ยังไงครับ
    2.SUB 15 นิ้ว 1 ดอก ควรตีตู้ในลักษณะไหนครับ (หันหน้า SUB เข้าข้างใน หรือข้างนอกอ่ะครับ)
    3.ใช้พื้นที่ด้านหลังเยอะไหมครับ (ผมยังต้องการใส่ยางอะหลั่ย และของด้านหลังอยู่อ่ะครับ)
    4.ตู้เปิด กับตู้ปิดแตกต่างกัน่างไรครับ แบบไหนน่าจะดีกว่าครับ
    ขอบคุณครับ :D

2. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    1.ไม่ทราบสูตรคับ เด๋วลองกดๆโปรแกรมให้
    2.ถ้าจะเอาไว้เปิดโชว์เวลาจอดก้อหันออก ถ้าเน้นกานฟังในรถก้อหันเข้าคับ
    3.ข้อนี้ตอบไปในกะทู้โน้นแล้วนะคับ
    4.ตู้ปิด จะได้เสียงที่แน่นกว่า แต่ช่วงเสียง peak มันน้อยกว่าแบบตู้เปิด ซึ่งตู้เปิดจะได้เสียงที่กว้างกว่า แต่หนักสู้ตู้ปิดไม่ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าชอบเสียงแบบไหนและฟังเพลงแนวไหนคับ ผมชอบเพลงฮิปฮอปกะแด๊น เลยตีตู้ปิด

3. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ผมมีข้อมลูอยู่นิดนึง ลองดูครับ....
    1ลบ.ฟุต = กว้าง12นิ้ว x ยาว12นิ้ว x สูง12นิ้ว หารด้วย 1728
    จะเป็นตู้ 0.7 ลบ.ฟุต หรือ 1.0 ลบ.ฟุต ก็ลดตามส่วน กว้าง-ยาว-สูง แทน
    แล้วนำมาหารด้วย 1728 ทุกครั้ง คำตอบออกมาก็จะได้ ปริมาตรตู้ตามที่ต้องการ

ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วย เพราะเพื่อนเป็นช่างตีตู้บอกมาครับ

4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. ดูจากซับ แล้วกะขนาดโดยประมาณ หรือตามสเปกที่มาจากโรงงาน
    2. โดยทั่วไปหันเข้าด้านในได้เบสต้น หันออกท้ายได้เบสลึก
    3. ถ้าเป็นซับ 15นิ้วก็คงต้องใช้พื้นที่เยอะพอสมควรแน่นอนครับ
    4. ตู้ปิดได้ความแน่น ลงลึกกว่า ตู้เปิดได้ปริมาณเสียงเบสมากกว่า

5. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ลองดูครับ

6. Response

Response Guest

0
    0
    0
    นี่เลยครับ ซับสำเร็จ พร้อมติดตั้ง

ขออนุญาติ แนะนำครับ Response ซับวูฟเฟอร์ ลำโพงพร้อมตู้สูตรใหม่ ติดตั้งง่ายๆ แค่จับวาง ไม่เสียพื้นที่เยอะด้วย ไม่เสียรถ ไม่ต้องตัด ไม่ต้องเจาะครับ เรื่องเสียงนี่เกินตัว

http://www.responsethai.com

7. Juy115PowerHaus

448
    5
    0
    ลองเอานี้ไปเล่นดูครับง่ายๆ หาค่าปริมาตรตู้ซับ
    http://www.hifi4car.com/hifi4car/content/view/38/2/
    โรงงานไม้ ที่ขอนแก่น 20 มิล แผ่นละ200บาทครับไครผ่านมาแว๊ะซื้อได้ ไปไม่ถูกโทรหาผม
    05-8544640

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้