++++ จะรู้ได้ไงว่าเกียร์อันนี้ มีลิมิเต็ด ++++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 28 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมใช้ 3S นะ ไปเปลี่ยน เกียร์ มา จะรูได้ไงว่าเกียร์ลูกนี้มี เต็ด ผมขึ้นเกียร์ เรียบ
    ร้อยเเล้วนะ จะยกเเม่เเรง ขึ้น เเล้วหมุนล้อดูได้ไหม ว่าเกียร์มีเต็ด

2. หมุนดูก็ได้ครับ ถ้ามี LSD ล้อจะหมุนไปทางเดียวกัน

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ถ้าไม่มี LSD ล้อจะหมุนคนละทิศทางกัน

ถ้ามี LSD จะหมุนไปทางเดียวกัน

4. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ตามนี้เลยครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ของเพื่อนผมเต็ดฝาแดงคับ...แล้วทำไมมันหมุนคนล่ะทางคับ.ผมก้องง

6. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    ไม่รู้ว่า ของโตโยต้า จะดูเหมือนกันกับของ ฮอนด้า หรือเปล่าครับ ถ้าของฮอนด้า ให้มองเข้าไปในรูเพลาขับครับ ถ้ามีเต็ด มันจะไม่มีเหล็กมาขั้นกลางระหว่างรู มัจะมองทะลุไปอีกฝั่งเลย แต่ถ้าไม่มีเต็ด มันจะมีเหล็กมาขั้นไว้ครับ

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เท่าที่รู้ เต็ดฝาแดง หมุนล้อดูไม่ได้ครับ

ต้องมองในรู กับวิ่งดูอย่างเดียว

8. 3sgte

464
    26
    0
    ตอนซื้อมา ถ้าจำไม่ผิด จะไม่มี เหล็กมาขั้นะครับ

ตอนซื้อมา ถ้าจำไม่ผิด จะไม่มี เหล็กมาขั้นะครับ

9. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ของมิตซูก้อเหมือนดับของฮอนด้าคับ คือมองทะลุรูเพลาขับไปอีกฝั่งนึงคับ
    แต่ของโตโยต้าไม่ทราบเหมือนกัน

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ของ nissan ถ้าขับหน้า ก็มี เต็ด เล็ก / เต้ดใหญ่

บั่นล้อคู่ ทางเดียวกัน เป้นใช้ได้ครับ

ทำช่วงล่าง จะมายกแม่แรง ล้อลอยข้างเดียว
    ต้องบอกช่าง เฮ้ยน้อง อย่าน่ะ
    สตาร์ เข้าเกียร์ มีพุ่ง น่ะน้อง เอิ้ก ๆ :D

11. มันต้องกระแทก เต็ดถึงทำงานอ่ะค๊าบ เป็นแบบเฟือง ม่ายช่ายแบบผ้าเหมือนฝาดำ

ถ้าจำไม่ผิดนะค๊าบ อิอิ

12. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
    ตามนั้นเลยครับ..น่าจะเหมือนกันนะครับ

13. ข อ ง ข วั ญ

ข อ ง ข วั ญ New Member VIP

544
    6
    0
    เหมือนกันคับ

14. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    อัพคับ ความรู้ๆ

15. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อัพไปได้ ความรู้ครับ

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เข้ามาเก็บความรู้คับ

17. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อัพๆๆความรู้ๆๆ

18. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    รบกวนใครอธิบายทีได้มั้ยครับว่าเต็ดผ้ากับเต็ดเฟือง ทำไมมันถึงหมุนไม่เหมือนกัน ทั้งๆที่มันเป็นเต็ดเหมือนกัน? หรือเป็นผ้ากับเฟืองเลยไม่เหมือนกันเหรอครับ?

ใครรู้รบกวนที:eek:

19. arttokorat

439
    7
    0
    ดอกจอก กะ ครัชท์ ต่างกันยังไงผู้รู้ช่วยทีคร้าบบบบ แหะ แหะ

20. 3sgte

464
    26
    0
    ผมขึ้นเเม่เเรงเเล้ว ต้องเข้าเกียด้วยหนิครับ ลองดูเเล้วครับ เกียร์ ผมไม่เต็ดครับ
    เเล้วถามผู้รู้ อีกข้อครับ เกียร์ไม่มีเต็ด จะมีผมต่อการออกตัวมากน้อยเเค่ไหนครับ

21. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    รุ้แต่นิสสันหมุนทางเดียวกัน

22. arttokorat

439
    7
    0

ก็ถือว่ามากเลยนะครับ รถคันเก่าผม ซีวิค 3 ประตูเครื่อง d15b มีเต็ดออกตัวที่คลอง 5 ได้ 5-6 พันรอบเลย เวลาดีด้วยครับ

23. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เต็ดเฟือง หรือ Open type ไม่ได้แตกต่างจาก เต็ดครัช Clutch type เลย
    การทำงานเหมือนกันคือ ทำให้ล้อ2ข้างหมุนเท่าๆกัน
    ที่แตกต่างคือ เฟืองจะไม่ต้องซ่อม เพราะมันสึกยากพังยาก แต่แรงกด สำหรับสแตนดาร์ท ไม่มากเท่าแบบครัช ซึ่งสามารถปรับตั้งได้ แต่สึกหรอ ต้องค่อยเปลี่ยนผ้า :D

24. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แล้วอย่างเต็ดผ้า (คลัชท์) เวลาสึกหรือหมดสภาพแล้วจะรู้ได้ยังไงครับ (ในกรณีที่ขับปกติ) และมีอะไหล่ขายรึเปล่า (เกียร์ D15B ครับ)

รบกวนขอข้อมูลทีครับ:eek:

25. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    มาแอบสูบฟามรู้

26. มาเก็บความรู้ด้วยคน...................

27. น่าจะต้องหาลูกเต็ดเปลี่ยนเอาอ่ะนะน้อง

28. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    แอบมาดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้