เรื่องคอมแอร์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย T@O, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    คือสงสัย ว่าคอมแอร์นะ เวลาเร่งเครื่องตอนเกียร์ว่าง (เปิดแอร์) รถเกียร์ออโต้นะ ทำไมหน้าครัสมัจากออก เหมือนมันไม่หมุน พอยกคันเร่งก็ดูดเข้า มันเป็นปกติหรือเปล่าว
    - อีกหน่อย มีวิธีทำให้คอมไม่ตัดหรือตัดช้าได้เปล่าว (ไม่เอาต่อตรงนะ)

>>>ขอบคุณครับ[<<</COLOR]

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เคยเปลี่ยนพัดลมระบายคอร์ยร้อยแอร์หรือยังครับ ถ้ายังรบกวนให้เปลี่ยนดูก่อนครับ หรือไม่ก็ลองขับรถเร็วๆไปเรื่อยๆ ดูว่าแอร์เย็นปกติหรือป่าว ถ้าขับแบบจอดไว้เฉยๆ แล้วแอร์เหมือนไม่ทำงาน ก็น่าจะสรุปได้ว่า พัดลมน่าจะเสื่อมสภาพตามอายุครับ ซื้อมือสองเชียงกงก็ประมาณ 500 บาท ครับ โชคดีนะครับ หนึ่งถาม กับ หนึ่งบวกจากผม :D <<<

3. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ๕๕๕ เกี่ยวกับคำถามไหมเนี่ย :D <<<

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0

ตอบตามที่พอรู้นะครับ

1. เรื่องหน้าครัชจับ-ไม่จับ
    1.1 ที่บอกว่าเร่งเครื่องนั้นเร่งไปถึงกี่พันรอบครับ เพราะปกติแล้วถ้ารอบสูงเกินกว่าที่กล่อง ECU ตั้งไว้มันก็จะสั่งตัดคอมฯแอร์ครับ (กว่า 5000 รอบหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่กล่องที่จูนได้ สามารถตั้งค่าใหม่ได้)
    1.2 ไม่แน่ใจว่าครัชของคอมฯแอร์มีปัญหาหรือเปล่านะครับ

2. เรื่องคอมฯแอร์ตัด
    คอมฯแอร์ตัดนั้จะถูกสั่งงานมาจาก 2 ส่วนครับ คือส่วนแรกจะเป็น ECU สั่งอย่างที่กล่าวไว้ด้านบน ส่วนที่สองจะเป็น Thermostat ครับ ถ้าตัดโดยที่อุณหภูมิยังไม่เย็นแสดงว่าเทอร์โมสตัสมีปัญหาหรือไม่ก็ variable resistor ที่เป็นตัวสไลด์ (สำหรับกรอบแอร์เดิม) มันเริ่มเพี้ยนแล้วครับ

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ขอบคุณมากครับเดียวลองดูว่าเร่งไปกี่พันรอบ แต่ที่สังเกตุเร่งหน่อยเดียวก็ตัดแล้ว

6. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    อุณหภูมิมันต่ำกว่าเทอร์โมสตรัส ที่ตั้งไว้แล้วหรือเปล่า

ลองปรับเทอร์โมสตรัสให้เย็นมาก ๆ แล้วดูอาการ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้