ช่วยแก้ปัญหาหน่อยคับ

การสนทนาใน '200SX & Silvia' เริ่มโดย lancerck4, 7 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ช่วยแก้ปัญหาหน่อยคับ

1.บูทส์ มาไม่เต็ม ปรกติ มา 0.7-0.8 แต่ตอนนี้มาแค่ 0.4

ต้องเช็คที่ไหนดี ตอนนี้เช็คคร่าวๆๆก้อดูท่ออินเตอร์กะพวกสายแว๊คคั่ม

ไม่แน่ใจว่ารั่วตรงไหนป่าวหรือว่าเทอร์โบเดี้ยงก้อไม่แน่ใจ

2.รอบเดินเบาเดินสวิง เกิดจากอะไรคับ แรงดันเบนซินแค่ 3 บาร์ ต่ำไปไหมอ่ะ

อยู่ดีๆๆก้อเป็นเอง เซ็งเลย กะว่าลองแก้เองดูก่อน ถ้าไม่หายคงต้องเข้าอู่......

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. NaTT_AkanE

NaTT_AkanE New Member Member

23
    1
    0
    จากประสบการณ์ที่เคยเจอมานะคับ...

1. เช็คสายแวคคั่มดูก่อน ยางท่ออินเตอร์ ถ้าไม่หายก้อลองเปลี่ยนเวสเกตคับ (ของผมตอนนั้นเวสเกตกระป๋องพัง บูสต์มีแค่ 0.3bar เหยียบยังไงก้อไม่ขึ้นกว่านี้)

2. อาการนี้ยังไม่เคยเปนคับ... แต่แรงดันเบนซิน 3bars ก้อโอเคนี่คับ ไม่น้อยไป... ของผมอยู่ที่ 2.8bars เองอ่ะ...

ลองเช็คดูคับ... รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบด้วยคับ...

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ใครมาเล่น เรกกูเรเตอร์ รึป่าวคับ ?
    น้ำมันหนาไปป่าว รอบเดินเบาของผม 2.8 บาร์
    ใส่เกียร์แล้วค่อยเป็น 3.0 บาร์ คับ

( ไม่ค่อยแน่ใจนะ )

4. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ม่ะมีเรคกูเรดคับ

เดี๋ยวลองดูพวกท่อยางอีก ทีถ้าไม่หายคงลองหาเวสเกตกระป๋องเปลี่ยนดูก่อน

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านคับ

5. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0

ก็ตามที่หลายๆ คนแนะนำ เช็ครั่วก่อน แล้วมาดูที่เวสเกตกระป๋องมันอาจล้า ถ้าหนักหน่อยก็ เทอร์โบ รอบเดินเบาสวิง แอร์โฟร์สกปรกหรือเปล่า? ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกไหม? , COIL ยังดีอยู่ไหม? , หัวเทียนดำหรือเปล่า

6. lancerck4

2,280
    52
    48
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเปลี่ยนเวสเกตกระป๋องดูคับ

ลองหารอยรั่วแล้วยังไม่เจอ สงสัยต้องรื้อออกมาแล้วประกอบใหม่หมดถึงจะชัวร์

ไม่ได้รื้อออกมาแล้วมันคาใจ

ได้ผลยังไงจะมารายงานอีกทีคับ

7. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    รื้อยังครับ เวสเกตลองเอาลมจากหัวเป่าอัดดูครับ หมายถึง แกะท่อยางจากตัวมันที่ไปเข้าท่อฝั่งไอดีออก แล้วใช้ลมเป่าเข้าแทน หัวเป่าต้องมีเกจน์ด้วยนะ(เติมลม) แล้วก็ดูว่าขามันขยับดึงตอนกี่ปอนด์ ถ้าตรงก็ไมเสียครับ จะได้ไม่ต้องรื้อยาก

8. lancerck4

2,280
    52
    48
    อ่ะคับ

เดียวลองทำตามคำแนะนำก่อนเปลี่ยนดีกว่าเผื่อเวสเกตไม่เสีย จะได้ไม่ต้องรื้อเยอะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

9. lancerck4

2,280
    52
    48
    เวสเกตไม่เสีย

วันนี้เพิ่งจะรื้อเส็ดหาตั้งนานไปเจอ รั่วที่อินเตอร์

รั่วไม่เหมือนชาวบ้าน ดันไปรั่วด้านบน ที่มีฝาปิดไว้ งงอยู่ว่ารั่วได้ไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้