น้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jit95, 2 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะว่าจะใช้ ปตท ngv กระป๋อง 4 ลิตร (รถใช้ lpg)
    พอมั้ยครับ เรื่องกรองน้ำมันใช้ของยี่ห้ออื่นได้มั้ย กะว่าจะไปหาซื้อเองผมว่าดีไม่ดีจะไม่ได้เปลี่ยน
    เพราะร้านเปลี่ยนน้ำมันไม่มีอีก

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    กรองน้ำมันใช้ของเครื่อง J ได้ครับ BMW ก็ได้
    ปตท ngv อย่าไปใช้ห่วยแตก เคยใช้ไปซักเดือนดำเร็วมาก
    เปิดฝาวาล์วมาดูกระเดื่องเป็นสีน้ำตาลไหม้(จากที่เป็นขาว ๆ)

อย่าไปเครียดเรื่องจะใช้น้ำมันเครื่องอะไรกับ LPG เลย
    หาที่มันเป็นเกรด 10W40 แล้วก็ยี่ห้อดี ๆ หน่อย ก็พอ
    แนะนำเป็นพวก คาสตรอน โมบิล ประมาณนี้

3. jit95

382
    0
    0
    รับทราบครับ อืมแล้วผมไปร้านอะไหล่บอกเค้าว่าซื้อกรองของไรครับ

4. neon_mp

557
    1
    0
    บอกเค้าว่ากรองเครื่อง J ไงครับ

5. jit95

382
    0
    0
    ขอบคุณครับ

6. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    เวลาไปซื้อกรองเครื่อง J ผมมักจะบอกร้านว่า ซื้อของ VIGO ขนาดและ Size ใกล้เคียงกัน ของVIGO มีของเทียบเยอะมากๆๆ เลือกยี่ห้อได้ตามใจชอบ ราคาประมาณ 60-100 บาท(ตจว.) แต่เวลาใช้กับ Neon ผมกับเลือกใช้ของ Peugeot ขนาดใกล้เคียงของNeonแท้ ราคาก็พอๆกับ ของ Toyota ส่วนใหญ่ผมเลือกยี่ห้อ Full ราคาก็ ประมาณ 80 บาท ที่ตจว.
    กรองโตต้า มักใช้ O-ring (Oil Seal) เป็นแบบยางกลม แต่ของ Peugeot จะเป็นยางแบน เหมือนกับ Neon แต่ลูกย่อมกว่าของแท้นิดเดียว(ถ้าไม่จับมาเทียบก็ไม่รู้) แต่ก็ยังขนาดใหญ่กว่าของ J

7. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ผมใช้กรองของ BMW ครับ เป็นกรองเหล็กตัวสั้น หรือกรองเหล็กตัวยาวก็ได้ครับ ราคา 100 บาท

8. jit95

382
    0
    0
    รับทราบ ขอบคุณทุกคนครับ

9. neon_mp

557
    1
    0
    คนเก่ง ๆ เยอะ

10. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    อืมม์..ว่าแล้วเราก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยนี่หว่า...

11. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ผมเคยใช้ของ Honda Accord '96 พอดีมีอยู่แล้ว(สั่งของ civic ดันเอา Accord มาให้เลยเก็บไว้หลายปี) ใช้ได้ครับแต่ความที่เป็นแบบ O Ring กลมเล็กหน้าสัมผัสน้อยกว่าเดิมเลยมีน้ำมันเครื่องซึมๆ มาบ้างเพราะพอเปลี่ยนเสร็จวิ่ง ตจว. เลยใช้รอบเครื่องสูงแรงดันเลยมาก แต่ก็ไม่แนะนำให้ใช้นะครับถ้าหาตัวที่เป็น O Ring แบนๆหน้าสัมผัสกว้างกว่ามาใช้ได้ ของผมที่ใช้เพราะมีอยู่แล้วทิ้งไว้เฉยๆก็เสียดาย ใช้ของ Peugeot ดีกว่าครับพอดีเพื่อนมันมี Peugeot อยู่เอามาให้ทำเลยเทียบดู ตามที่คุณ amt ว่าไว้น่าจะดีกว่าเพราะชีลได้สนิทกว่า กรองใช้ของที่มีคุณภาพไม่ต้องแพงแต่เปลี่ยนบ่อยทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีกว่าใช้ของแพงแล้วไม่ค่อยเปลี่ยนนะครับ

12. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    อ้อ ลืมไปน้ำมันเครื่องใช้คาสตรอล GTX หรือถ้าไม่เสียดายใช้ Magnatec ก็ดีนะครับแพงกว่าหน่อย 10-50 W ใกล้เคียงกันเมืองไทยร้อนใช้ ตัวปลายสูงหน่อย (50 W หนืดกว่านิดนึง) ไม่เป็นไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้