ขอวิธีการติดPower amp ทีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย hi_ae, 30 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    ขอวิธีการติดPower amp ทีครับ

.....ขอบคุณมากครับ

2. mike_badboy

mike_badboy New Member Member

7
    0
    0
    ไม่ทราบวิธีการแล้วจะติดได้หรือครับ ไม่ต้องถามดีกว่าน่าไปจ้างเค้าติดเถอะครับ ติดเองผิดพลาดขึ้นมาไม่คุ้มครับ ไว้พอรู้ งูๆ ปลาๆ ระบบได้นิดหน่อย ลองเองแล้วมีปัญหาอันนี้นค่อยมาสอน อธิบายกันดีกว่าครับ
    ติดแอมป์ไม่ยาก แต่ถ้าไม่จบนี่ 2-3 วันก็มีนะครับ

3. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ถ้าเข้าใจพวกระบบเครื่องเสียงมันก็ไม่ยากอ่ะครับ อยู่ที่ว่าจะทำได้ดีหรือไม่ เดินสายถูกทิศถูกทาง ไม่วี๊ดอะไรประมาณนี้

หลักๆแล้ว ก็มีสายสำคัญอยู่ไม่กี่อย่างครับ
    1. สายกราวน์(เขียนถูกป่ะหว่า) ตัวนี้ลงตัวถังครับ เอาให้แน่นๆเลยนะครับ ขูดสีตัวถังออกด้วย
    2. สายไฟก็ลากมาจากแบตเตอรี่ครับ แล้วก็ผ่านฟิวล์ 1กระบอก อย่ามาถามขนาดนะมันอยู่ที่แอมป์คุณ
    3. สายรีโมทจากตัวฟร้อน
    4. สายสัญญาณ ที่เป็นต้นกำเนิดเสียงจากตัวฟร้อน กี่ CH ก็ว่าไป
    5. สายลำโพงจากแอมป์ ไปยังลำโพง

ก็น่าจะเป็น 5สายหลักๆครับ นอกนั้นขึ้นอยู่ที่ว่ามีอะไรอีกหรือไม่ เช่น บูทเบส เป็นต้น
    ถ้ามีอะไรหลุดไปขออภัยนะครับ พอดีนั่งตอบที่ทำงาน มีเวลาไม่มาก - -"

4. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ไม่ยากหรอกคับ เพียงแต่อาศัยงานประณีตหน่อย และก้ออย่าลืมสายไฟต้องผ่านฟิวล์นะคับ ส่วนอื่นๆ เหมือน ข้างบนคับ

5. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    กะลังจะต่อเหมือนกัน ไฟจาก แบต ผ่านฟิวส์ก่อนใช่ไม๊คับ ส่วนอันอื่นก้อตามนั้น พอดี ค่าติดแถวนี้แพงมากเลย

6. Ratchakorn

Ratchakorn New Member Member

14
    0
    0
    ผมมี amp ป่าวๆ จะให้เค้าติดตั้งให้เสร็จเรียบร้อย ถ้าเดินแล้วหวีด เค้าก็ติดตัวกันวีดให้ ราคา รวมแล้วเค้าคิด

2500 แพงไปมั้ยคับ

7. แพงมากๆๆคับ

8. Ratchakorn

14
    0
    0
    ขอบคุณคับ ดีน่ะผมยังไม่ติด แค่ไปถามราคาดู

เห็นเพื่อนผมซื้อของมาทำเอง หมดไป 500-700 เอง

แด๊มอีก 4 ประตู 900 บาท แต่ตอนนี้มันไปต่างจังหวัดแย้วอ่ะ แงๆๆๆๆ:cry:

9. โอห์ม

โอห์ม New Member Member

10
    0
    0
    แด๊ม4 ประตู 900 บาท ใช้ของอะไรครับ ราคาน่าสนใจ

10. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ราคาส่วนมาก ติดตั้งแอมป์ที่ร้าน(ต่างจังหวัด) คิดตัวละ 500-600บาท
    แต่ถ้าทำเองได้ งบไม่เกิน300บาท(ค่าสาย) ลองศึกษาให้ดีๆทำเองดีกว่าครับ มันส์กว่า

11. Ratchakorn

14
    0
    0
    ไม่ทราบว่าควรใช้สายอะไรบ้างคับเบอร์ไหนดี แล้วสายไหนมีผล อย่างไรบ้างคับ

หรือมีสายประเภทไหนแนะนำบ้างมั้ยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้