ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอ้น ตาโต, 2 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    พอดีเข้าไปอ่านเจอ เลยเอามาฝากชาว EK ครับ เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มาก ก็น้อยนะครับ ลองเข้าไปอ่านดู

http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?topic=60795.0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2008
    ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ชัด เจน ขอบ คุง งับ

3. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    "มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์"

แล้วทำไมหลังใบสั่งเค้าพิมไว้ว่า กรณีถูกยึดใบขับขี่ต้องมารับคืนภายใน 7วัน หล่ะครับ
    มันขัดแย้งกันยังไงอยู่นะ

4. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ประเด็นนี้ ผมก็ไม่ทราบนะครับ ต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2008
  5. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ไม่เป็นไรครับแลกเปลี่ยนความรู้กัน เพราะผมก็เคยได้ยินมานานแล้วหละว่าใบขับขี่เป็นทรัพย์สินตำรวจยึดไม่ได้ แต่พอโดนใบสั่งแล้วมาอ่านข้อความด้านหลังก็เลยงง ว่าเอ๊ะสรุปมันยังไงกันแน่ สุดท้ายก็ปล่อยโดนยึดไปแล้วแจ้งหายทำใหม่ครับ อิอิ

6. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ในใบสั่งเค้าจะเขียนว่า ได้ยึดใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ไว้เป็นหลักฐาน ลองดูดิเคยเถียงและไม่สำเร็จหรอก

7. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ใบขับขี่คือเอกสารที่ทางราชการออกให้
    เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ยึด และต้องออกใบสั่งให้แทนครับ

8. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ตร.ก็ทำไปตามประเพณีนิยมอ่ะครับ หลักการไม่สน สนแต่หลักกูรรร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้