+-+-+ช่วยจัดอันดับ สปริง ยอดฮิต ที่ใส่ อีเค เรื่องความแข็ง ความสูง ความชอบครับ+-+-+

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gorigori, 29 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    พอดีช่วงหลัง เห็นถามกันเยอะ ผมเองก็สงสัยครับ ว่าแต่ละยี่ห้อเป็นยังไง
    เท่าที่นึกออกก็มี TEIN
    H&R
    APEX
    MERWEDE
    tanabe
    ไอบัค
    rsr (หรือเปล่า)
    ช่วงเรียงลำดับ
    จากนิมไปแข็ง
    จากสูงไปเตี้ยด้วยครับ

แล้วตัวไหนที่ชอบกันครับ
    ส่วนมากจัดชุดกับโช๊คของอะไรกันด้วยครับ

ผมคิดว่าคำถามนี้คงเป็นประโยชน์แก่หลายๆท่านที่มือใหม่นะครับ

ขอบคุณครับ

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ให้ H&R ครับไม่เเข็งมาก สีสวยด้วย

3. เป็นคำถาม ที่ยากมาก ๆ ครับ รอท่านอื่นมาตอบก็แล้วกัน​

4. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    หา Model หาสเปก
    แต่ละยี้ห้อดีกว่าคับ
    ความรู้สึกคนที่นั่ง H&R รุ่นเดียวกันยังตอบไม่เหมือนกันเลย

5. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ผมตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะคับจากที่เคยได้ลองใช้มา 3 ยี่ห้อ
    ใช้คู่กับ KONI กระบอกเหลือง

H&R สีชมพู
    - ความสูง สูงมากที่สุด
    - damper (ยุบช้า ยุบเร็ว) ระดับปานกลาง ถึงช้า
    - rebound (คืนช้า คืนเร็ว) ระดับปานกลาง ถึง ช้า

EIBACH pro-kit สีดำ
    - ความสูง เตี้ยมาก
    - damper ระดับปานกลาง
    - rebound สูง คืนตัวเร็วมาก

MERWEDE สีเหลือง
    - ความสูง เตี้ยมากที่สุด
    - damper ปานกลาง ถึงเร็ว
    - rebound ปานกลาง

ยี่ห้ออื่นๆนอกเหนือจากนี้ไม่เคยใช้คับ
    ส่วนตัวคิดว่าต้องลองด้วยตัวเองคับว่าเราชอบสไตล์แบบไหน
    ปัจจุบันมาหยุดอยู่ที่ H&R

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2008
    the_1st, TankEk และ terk ถูกใจสิ่งนี้
  6. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เมื่อก่อน ผมเห็นกระทู้นึงนานมากแล้ว มีคนเอาค่า เค มาให้ดูแต่ละรุ่นด้วย
    ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว
    ขอบคุณทุกท่านครับ
    ท่านใด เคยใช้หลายรุ่น หรือชอบรุ่นไหน ฟิวริ่งเป็นไง ก็บอกด้วยนะครับ

7. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    มีใครพอทราบราคา H&R และ Eibach มั้ยครับ

พอดีถามร้านมา ชุดละ 8000 บาทพร้อมใส่ ไม่รู้ว่าแพงกว่าที่อื่นป่าว

8. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ
    กำลังจะเปลี่ยนพอดีเลย
    อยากได้แบบไม่เด้งมากแนะนำรุ่นไหนดี

9. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    เห็นเค้าว่า Eibach เหมาะกับ Koni มาก แต่ใช้ H&R อยู่ก็โอเคเหมือนกัน
    ไม่เด้งมาก...เลยใช้มาจนทุกวันนี้...

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  10. Yoke_EK

Yoke_EK New Member Member

22
    3
    0
    ติดแก๊สมาควรใส่สปริงรุ่นใดครับ แนะนำหน่อยครับ ตูดมันหย่อนๆ

11. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ไอบัคเวลาใส่หน้าจะต่ำว่าตูดอ่ะ

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมคับ

13. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    แถวบ้านผมก็ราคานี้ครับ

14. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่รู้ว่ามีใครมีค่า k กับ spec ความสูงต่ำแต่ละยี่ห้อบ้าง
    แค่ tein นี่ก็มีหลายอย่างแล้วครับ

15. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    อะไรกั๊น ระดับชอลิ้วเฮียง

16. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ใช่ครับ เป็นเหมือนผมเลย ตอนนี้ หน้ามันสูงกว่า หลัง เลยทำให้มองดูแปลก ๆ
    อยางให้ หน้ามันต่ำกว่า หลังอะ (หน้าทิ่ม ตูดกระดก) ไม่แน่ใจว่า สปริงแต่ง
    จะสามารถใส่กับ โชคเดิมได้หรือ ไม่ครับ แล้ววิธี เลื่อนแป้นสปริงหน้า ไม่
    ทราบว่ามีเพื่อน ๆ ทำกันบ้างมั้ยมีผลอย่างไร ขอความรู้บ้างสิครับ

17. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ทำสตัทปรับเกลียวดีกว่าครับ แล้วใส่ปริงของตัว Type R หรือ ของอะไรก็ได้ที่มันแข็งกว่าเดิม เพราะเผื่อมีคนนั่งหลังมันจะได้ไม่ยุบมากเวลาเจอถนนเป็นคลื่น ของผมใส่สปริงของ DC2 ก็รู้สึกดีขึ้นนะครับ หนึบๆ กะลังดี

18. D

มีประโยชน์มากคับ ขอบคุนคับ

19. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    พี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ อยากรู้ว่า ถ้าจะหา ตามสเป็คงี้ ควรใส่ โช๊คยี่ห้อไร สรปิง ยี่ห้อไรหรอครับ

อยากได้ โหลดแบบ กำลังงาม ใส่ แม็ก15ยาง195/55/15 และ เวลามีคนนั่งท้าย สัก3 คน ไม่อยากให้ติด สุ่มล้ออ่าครับ

ความนุ่ม อยากได้ เท่าเดิมหรือต่างจากเดิมนิดหน่อย

อยากให้ หนึบ ขึ้น เข้าโค้ง ดีขึ้น

และ ราคา จะอยู่ ที่ ประมาณเท่าไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ ถามเยอะไปไหมนี่ - -

20. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    โช้คKONI สปิงEIBACH ลองดูครับราคาผมไม่ทราบจริงๆครับแต่ไม่แพงครับ

21. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    มีดีดีมาบอกต่อกันไปครับ

22. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    koni+eibach เหมือนมันเป็นชุดสำเร็จของคู่กันไปแล้ว

เคยลองนั่งโอเคเลยครับ หนึบดี ไม่แข็งมากด้วย ส่วนตัวถ้าไม่เน้นอะไรมาก ชอบเลยหละครับ

23. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    เห็นเขาบอกว่า koni แตกง่าย นี่จิงไหมหรอครับ

24. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    มันอยู่ที่ความพอใจ

จริงๆนะ

25. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    เคยใช้ 2 ยี่ห้อครับ ใส่กับโช๊คเดิมอัดน้ำมัน + สตรัทปรับเกลียวนะครับ
    Apexi สีเหลือง
    H&R สีชมพู
    ความเตี้ยให้ Apexi
    ความนิ่มให้ H&R

โดยรวมชอบ H&R มากกว่า ทั้งหมดนี้เป็นความรู้สึกของผมคนเดียวนะ
    และทั้งคู่มักทำให้โช๊คหลังผมรั่วบ่อยๆ 555
    :eek:

26. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    กำลังหาอยู่พอดีเลยครับ เป็นแนวทางทีดีครับ

27. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    จัดเลยครับสักชุด จัดปายยยยย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:32:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:32:31 ----------

จัดเลยครับสักชุด จัดปายยยยย

28. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เค้าจัดอันดับไปกันหมดแล้ว อิอิ ไม่เห็นมีใครใช้ Tein เลย เอาของผมละกัน
    ใช้ Tein s-tech สีเขียวอยู่ครับ ค่อนข้างนิ่ม จับคู่กับ KYB GAS GR2 หนึบๆ
    สเป็คนี้ไม่ได้ดีเลิศเรออะไร ถ้าซัดหรือเข้าโค้งแรงๆ ก็ย้วยเหมือนกัน แต่ที่ยังใช้อยู่ได้เพราะว่าผมพอใจกับมันละ สเต็ปต่อไปคงมองหาโช๊คซิ่งเลย คงไม่เสียเวลาเสียตังค์ไปไล่หาสปริงหรือโช๊คอีก

อย่างที่บางท่านว่า มันอยู่ที่ความพอใจและนิสัยการขับขี่ของคนใช้ด้วย หาโช๊คดีๆก่อนสำคัญที่สุด จากนั้นค่อยเลือกสปริง ชอบขับเร็ว ชอบมุด ก็เลือกสปริงแข็งหน่อย ถ้าแอร์เย็นเพลงเพราะก็เลือกสปริงนิ่มหน่อย

29. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    มาเก็บ ความรู้ ครับ ....

30. MY LOVE EK

MY LOVE EK New Member Member

28
    0
    0
    ของผม Tein s-tech ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้