เอ๊ะ...นี่มันยังไงกัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย witarn, 26 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    ลองอ่านดูก็แล้วกันครับ รู้สึกสื่อจะไม่ค่อยเป็นกลางเลย ไมต้องหนับหนุนแต่เอ็นจีวีด้วย ทำไมไม่รณรงค์และช่วยสนับสนุนพลังงานไฮโดรเจนที่มีข่าวว่าจะทำออกมาขาย ค่าของ+ค่าติดตั้งถูกกว่าเอ็นจีวีอีก เชื้อเพลืองที่เติมก็เป็นน้ำได้มาง่ายกว่าเยอะแยะ แถมเรียกร้องให้กำหนดโทษกับคนที่ใช้แอลพีจีอีก ความจริงไม่ว่าเอ็นจีวีและแอลพีจีถ้ารั่วออกมาสำผัสกับแหล่งความร้อนหรือประกายไฟก็ระเบิดเหมือนกันนั่นแหละ สงสัยคงใช้ความรู้สึกตัวเองมั่วเอา เฮ้อเซ็ง

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  2. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ใช้น้ำมันแล้วรถไม่ระเบิดรึไง น้ำมันก็ติดไฟเหมือนกันนะ

3. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    ก็พอเข้าใจหรอกนะครับ ว่าเจ้าของตึกเค้าก็เสียวเหมือนกันเพราะถ้าระเบิดจริงๆคงจะเสียหายเยอะ แต่ในทางกลับกันเค้าก็น่าจะเข้าใจทางคนที่ใช้ LPG บ้าง ผมมั่นใจว่าคนส่วนมาก 99.99% ติดอุปกรณ์ช่วยป้องกันการรั่ว โอกาสที่จะเกิดจริงๆมันน้อยมากครับ คงไม่มีใครหรอกครับที่อยากจะเอาเรื่องเสี่ยงๆมาไว้ใกล้ตัวถ้าไม่จำเป็นจริงๆน่ะครับ

ปล. คุณ nuneb 18cr ช่วยบอกหน่อยได้มั้ยครับว่าโรงแรมไหนไม่ให้รถติด LPG เข้าจอด ผมทำงานโรงแรม อยากทราบอ่ะครับ

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ใจเขาใจเราครับ มันเป็นกฎ
    อีกหน่อยคงออกมาเป็น พรบ เลย ผมว่านะ

5. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    อย่างว่ามีข่าวเกี่ยวกับแก๊ซระเบิดบ่อยเค้าเลยกลัวกันมั้ง

6. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    อาจกลัวว่า บางคันติดไม่ได้มาตรฐานมั้งคับ:)

7. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    พอจะมีข้อมูล รายชื่อโรงแรม หรือ สถานที่ ต้องห้ามมั้ยเจ้าค๊ะ

จะได้ไม่เยี่ยงกาย ไปเหยียบเยือนให้เปลืองแก๊ส

8. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    NGV มันไม่อันตรายเลยเนาะ

เซงเป็ด ปตท.?มีเงินก้อซื้อสื่อหลอกชาวบ้านไปวันๆ กับที่บ้านผมยังต้องอธิบายกันยาวเลย ก้อนะทีวีก้อพูดอยู่ปาวๆ สื่อ ไม่ได้เป็นกลางอย่างที่คิดหรอก

9. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    แล้วที่มันระเบิดกันบ่อยๆนั่นมันแก๊สอะไรล่ะคร้าบ
    โถ่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    จะขายแม่งท่าเดียว

10. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    นี่แหละ.......เมืองไทย.........

11. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เห้อ.... ท่านลมเปลี่ยนทิศ รับทานเงินจนอิ่มเลยซิท่า ถึงได้เขียนโจมตี LPG ขนาดนี้

12. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    รถติดตั้ง NGV ถ้าจอดใต้ดินแล้วเกิดระเบิด มันไม่ติดไฟครับ แต่ตึกอาจจะถล่มลงมาได้และคนที่อยู่ภายในตึกก็จะตายตามๆ กัน

แต่ถ้า LPG เกิดระเบิดขึ้น ไฟใหม้ ยังพอเรียกรถดับเพลิงมาดับได้ มีเวลาให้คนหนีออกมาทัน

** ป.ต.ท. สามารถทำให้ "ลม เปลี่ยนทิศ" ได้ด้วย เก่งจริงๆ

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ต้องลองให้ NGV ไประเบิดหน้าบ้านมันบ้าง

แล้วมันจะเข้าใจ

ลองเทียบกันง่ายๆ

LPG กับ NGV เป็นแก๊สทั้งคู่

LPG กับ NGV มันก็ติดไฟได้

แต่ LPG มีถังกักเก็บ ที่แรงดันต่ำกว่า

ส่วน NGV มีถังกักเก็บที่แรงดันสูงปรี๊ด

คนทั่วไป เขาก็รู้หรอกว่า อันไหน อันตรายกว่ากัน

14. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    อย่าคิดมากครับทุกอย่างอยู่ที่ปลายปากกา
    ผมอ่านหนังสือพิมพ์สองฉบับ ข่าวเดียวกันเนื้อหาคนละเรื่องกันเลย
    ในด้านรายละเอียดน่ะครับ

15. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38

16. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ติดแก๊ส ระเบิดเพลิงตรงไหนอะ รถใช้น้ำมันหรือใช้อะไรมันก็ระเบิดได้ทั้งนั้นแหละ ไม่เห็นเกี่ยวกับแก๊สหรอ

สมัยก่อนรถเติมน้ำมัน ยังมีระเบิดเยอะแยะ

17. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ผมว่า NGVไม่มีทางรั่วหรอกครับ มันระเบิดทันทีเลยแหละ ผมว่านะ อิอิ

18. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ลมเปลี่ยนทิศได้ตามกำลังเงินป่าวเนี้ยยย

มันก้ออันตรายทั้งคู่อ่ะ ทำไมไม่ห้ามมันทั้ง2อย่างเลยหล่ะ

19. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่ได้ศักษาข้อมูลก่อนเขียนเลย เสียแมวนะเนี่ยะ

20. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    LPG มันไหม้ เขาเลยกลัวทรมานมั้งครับ

NGV มันระเบิดเลย เขาเลยคิดว่า น่าจะยังไม่ทันรู้สึกอะไรก็ตายเสียแล้ว

21. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    แล้วสนับสนุนให้ติดกันใหญ่เอิ้กๆๆ

22. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    สื่อ บาง สื่อ
    ก็ซื้อได้คราบ
    คอนเฟริ์ม
    แต่ส่วนใหญ่จะดี....

23. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ngv มันบอกไม่ติดไฟ ไม่มีระเบิด ระเบิดไป หลายหนละ -*-

24. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    LPG กลั่นพร้อมน้ำมัน ต้องอิง OPEC

NGV ปตท. ขายเอง ดูดเอง รวยเอง แล้วจะขายอะไรดีครับ

ต่อไปเมืองไทย ใครทำปั้มที่ไม่ใช่ปตท. มีแต่ตายกับตาย เพราะนโยบายรัฐบาลมันไปฮั้วกับปตท. ตลอด

25. ngv ปลอดภัยสั_ๆ

ที่ระเบิดเพราะติดไม่ดี!!!!!!!

26. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    การติดตั้งต้องมีมาตรฐานความปลอดภัยที่ดี...

ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ....

อู่ที่ติดตั้งต้องมีมาตรฐานครับ....

27. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

เห็นด้วยครับ พวกนี้มันฮั้วกันหมดแหล่ะครับ ซักวันถ้าปล่อยไปตามเกมส์มัน ประเทศไทยคงเป็นของพวกมันหมดแน่ๆครับ

28. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    ไม่ชอบเลย ปตท...

29. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เห็นด้วยครับ

ถ้า NGV ไม่ติดไฟมันจะเป็นเชื้อเพลิงได้ไงล่ะ?
    แก๊สหรือน้ำมัน มันก็ติดไฟทั้งนั้นแหละ

NGV แรงดันเยอะกว่า เวลาระเบิดมันก็แรงกว่าจิ จริงมั๊ย?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้