เจอข้อเสียของการใช้แก๊สโซฮอล์แล้วครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YTN, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ผมเจอข้อเสียของการใช้น้ำมันแกสโซฮอล์แล้วครับ (เครื่องคาร์บิว)
    เรื่องมีอยู่ว่า น้ำมันมันท่วมบ่อย เปิดคาร์บิวดูทีใรก็มีแต่ตะกอน
    อยู่ก้นคาร์บิวทุกครั้ง ทั้งที่พึ่งล้างไปไม่ถึง 2 วัน
    ก็เลยซื้อกรองเบ็นซิลมาเปลี่ยน อาการน้ำมันท่วมก็หายไป
    (อาการน้ำมันท่วมคือ เบาแล้วเครื่องจะสั่นจนดับ ให้มองดูช่องดู
    น้ำมันข้างคาร์บิว จะต้องมีน้ำมันอยู่ระดับกึ่งกลางกระจกเท่านั้น
    ถ้ามีน้ำมันอยู่เต็มนั่นหมายถึงน้ำมันท่วม สาเหตุมาจาก สิ่งสกปรก
    เข้าไป ขวางลิ้นลูกลอยทำให้ปิดน้ำมันไม่อยู่)
    ก็เลยสงสัยเจ้ากรองเบ็นซิล ก็เลยผ่ามันออกดู ปรากฏว่า กาวที่ใช้ยึดใส้กรอง
    ละลายหมด กรองมันเลยไม่กรอง ตะกอนจากในถังน้ำมัน จึงหลุดรอดเข้าไปในคาร์บิวได้
    มันจึงเข้าไปขวางลิ้นลูกลอย น้ำมันจึงท่วมดังที่กล่าวมา

จึงฝากเตือนเพื่อน ๆ ที่เป็นเครื่องคาร์บิว ที่ใช้น้ำมันแกสโซฮอล์
    หมั่นตรวจเช็ค กรองน้ำมันเบ็นซิลด้วยนะครับ

2. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    อ้าว...ใช้มานานหรือยังครับ
    แล้วเครื่องหัวฉีดจะมีผมมั๊ยเนี่ย

3. nickie-junior

nickie-junior New Member Member

163
    34
    0
    เริ่มเป็นมา 2-3 วันแล้วเหมือนกัน ใช้เครื่องหัวฉีด อาการเหมือนน้ำมันท่วมเลย
    วันแรกพอสตาร์ท เครื่องติดแล้วก้อสั่นซักพักก้อดับ ลองสตาร์ทตั้งหลายรอบก้อ
    เป็นเหมือนเดิม เลยต้องสตาร์ทแล้วเหยียบคันเร่งเบิ้ลเครื่องอยู่พักนึง ก้อหาย
    พอสตาร์ทตอนเช้าเป็นอีกละ เฮ้อ สงสัยต้องไปเปลี่ยนกรองเบนซินบ้างละ
    อิอิ

4. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ของผมเปลี่ยนแล้วก้อหายเหมือนกันคร้าบ

5. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    กลัวอยู่เหมือนกันแหะๆ ช่วงนี้เติมแอบเติมบ้างเหมือนกันครับ

6. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    ขอบคุณครับเดี๋ยวเปลี่ยนบ้าง เผื่อไว้ยามแก๊สหมด

7. chinjung44

chinjung44 New Member Member

40
    3
    0
    อืมมมมมม คงต้องไปดูบ้างเหมือนกันอะนะคับ

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากคับ

8. mr.klang

mr.klang New Member Member

33
    2
    0
    ขอบคุณครับ

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ดีนะผมเติม 91 ทิ้งไว้ในถัง

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยังไม่เกิดครับ เพราะผมติ๊ดชึ่งติ๊ดชึ่ง ทุกๆครั้งอยู่ครับ

11. pech เชียงราย

pech เชียงราย New Member Member

23
    0
    0
    ผมก็เติมเหมือนกัน คงต้องลองถอดมาดูแล้วล่ะ เวลาตอนเช้าๆติดเครื่องแล้วเหยีบคันเร่งแล้วก็วูบดับ ต้องรอให้เครื่องร้อนถึงจะเร่งได้

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองค่อยๆไล่ดูครับ

13. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ของนี้ดิ แก็สโซฮอท91( เครื่องคารบู) ใช้มาตั้งนานแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลย น้ำมันก็ไม่ท้วม แรงทุกวันไม่มีปัญหาอะไรนิ แต่ต้องดูๆบ้างล่ะเพื่อความปลอดภัยต่อสุภาพรถสุดที่รักของเราอ่ะ อยู่ไม่ได้แล๊ว....ววววว๊ายย

14. nummon84

nummon84 New Member Member

29
    0
    0
    เป็นข้อมูลที่ดีครับ

15. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ขอบคุณครับๆๆ

16. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    รีบดูด่วน

17. ดีนะครับผมไม่ได้เติมน้ำมันมาเป็นปีแล้วเลยไม่มีปัญหาอะไร อิ..อิ.. ว่าจะถอดถังน้ำมันทิ้งอยู่เลย...........

18. รถผมเติมทั้ง เบนซิน 91 โซฮอล์ 91,95 มั่วไปหมดไม่รู้จาเปงไรเปล่า ต้องรีบดูแล้ว........................

19. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เป็นเหมือนกันเลย....ต้องเปลี่ยนมั่งแล้ว

20. singcoohteam

5,303
    108
    0
    อาทิตย์นี้แแหละดูแน่

21. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ไม่เคยดูกรองเบนซินเลย ต้องดูซะละ
    เติมโซฮอล91ตลอดเลยด้วยดิ อิอิ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  22. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

กรองเบนซินมานคือตัวไหนครับ...รบกวนหน่อย :p:p:p

23. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    อยู่ใต้มอเตอร์ปัดน้ำฝนครับ ลองหาดูนะ

24. sayon

607
    11
    18

ครับๆจะลองหาดู..แล้วปรกติเขาล้างกันหรือเปลี่ยนคับ...:D:D
    คือว่าผมเองก็ไม่ได้ใช้เจ้าฟ้าของผมเท่าไหร่...แต่อายุเจ้าฟ้าผมมานก็หลายปีแล้ว
    ตั้งแต่ปี 96 ไม่เคยทำไรเลยและก้อไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ครับ...ทุกวันนี้รถก้อจอดที่ทำงาน
    ขี่มอไซค์กลับครับ........:D:D:D

25. sayon

607
    11
    18

อย่าเพิ่งทิ้ง....เดี๋ยวจาไปเอา..:D:D:D

26. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0

เท่าที่เห็นกระดาษกรองมันร่อนออกมา คิดว่าไม่สามารถล้างได้นะ เปลี่ยนโลดครับ
    ไม่แพงเท่าไรหรอกประมาณ 200+- ครับ

27. katipot

katipot New Member Member

26
    1
    0
    นะนำตัวด้วย ครับ.. รับสัก{TATTOO} อยู่ตลาดพูนทรัพย์..นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้