เรื่องของหม้อ........น้ำครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย wutpioneer, 28 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    พักนี้รถผมไม่รู้เป็นไร อาทิตย์นึงเติมน้ำที่หม้อพักน้ำบ่อยมากเลยคับประมาณอาทิตย์ละ2ครั้งยิ่งถ้าขับแบบไกลๆๆประมาณ150-200 กิโล พอจอดก็ต้องเติมเพราะมันจะพร่องลงไปหน่อยนึง พอจะทราบไหมครับว่ามันเกิดจากอะไรครับ
    1 ถ้าหม้อน้ำลั่ว จะดูได้จากอะไรคับ แล้วมีวิธีการเช็คอย่างไร
    2.ดูที่หม้อน้ำก็ปกติ ไม่มีคราบน้ำมัน แต่จะมีแถวๆๆฝาสูบคับ
    3.คราบน้ำมันที่ซึมตรงฝาสูบมันเกิดจากอะไรคับ ปล. ก่อนหน้านี้หม้อน้ำมันปกติดีคับ พึ่งไปเปลียนน้ำยามา เลยเป็นจังงี้คับ :D:

ขอบคุณคับ D:D

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ 80 บาท สบายใจ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แ้ล้วถัง พักน้ำ ลดเยอะไหม ครับ

ส่วนเรื่องดูน้ำว่ารั่วไหม ก็ ดูแบบผมก็ได้ครับ

จอดเช้า จะสตาร์ ก็ก้มดูใต้รถก่อน เปิดฝาโปรง ถังพักน้ำไม่ลด เป้นใช้ได้

ถึงที่ทำงาน เครื่องร้อน ๆ ยังไม่ดับเครื่อง ก็ก้มดูอีก เห็นแค่น้ำแอร์ หยด ก็
    เป็นใช้ได้

ส่วนหม้อน้ำใส่น้ำยา มันช่วยให้ดูง่าย ขึ้นน่ะ
    ผมใช้ของ nissan สีเขียว เย็นเชียว ไม่แพง :D

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ดูยากครับ เพราะว่าเวลามันรั่ว มันจะรั่ว ตอนที่เราขับ ( มีแรงดัน )

แต่พอเราจอด จะไม่ค่อยเห็น เว้นแต่ อาการหนัก ยังเอาไปให้ช่างดู

จะง่ายกว่านะครับ :D:D:D:D

5. armkub

armkub New Member Member

46
    31
    0
    ลองเช็คร้านหม้อน้ำดีกว่าครับ ชัวร์กว่า
    ส่วนฝาสูบ ที่มีคราบน้ำมัน นั้นอาจเป็นที่ประเก็นฝาสูบอะครับ

6. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    อืมมมมมมมมมมมมมมมมมม

7. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ทำตามพี่ denn ก็ ดีครับ
    เนื่องจาก น้ำหล่อเย็น ( มิน่าผมเย็นตลอดเพราะหล่อนี่เอง อิอิอิ)
    มีสีเขียวครับ
    ถ้าตรงไหน รั่ว สังเกตได้จากคราบสีเขียวครับ
    ผมเคยรั่วที่ ข้อต่อครับ
    เห็น คราบเขียวนึกว่า ตะไคร่ ขึ้น
    ที่ไหนได้ น้ำยามันรั่วออกมาครับ

8. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    ถังพักน้ำรถผม น้ำก็หายประจำเลย

แต่เปิด ฝาหม้อน้ำ ก็ปกติ ไม่ลดเท่าไร

เป็นเพราะอะไรเหรอครับ
    :confused:

** รถติดแก๊สด้วยนะครับ

9. magicnavy

magicnavy New Member Member

101
    15
    0
    เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้ครับ

น้ำในหม้อพักหายบ่อยต้องเติมบ่อยๆ

ก้มดูก็ไม่มีน้ำหยด สงสัยอยู่หลายวัน

ตรวจไปตรวจมา สรุปว่าสายน้ำจากฝาหม้อน้ำไปที่ถังพักน้ำหลวม

ขยับสายเข้าไปให้สุด ก็หาย

แต่ถ้าไม่หายแนะนำให้ช่างตรวจดูดีกว่าครับ

:D:D

10. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกๆๆคำตอบคับ เมื่อว่านเอารถไปเช็คดู ตกลงเป็นที่วาว์น้ำครับมันรั่วมันจะซึมออกมานิดๆถ้าไม่สังเกตจะมองไม่เห็นเลย เปี่ยนไป 1500

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้