เตือนเพื่อนๆระวัง เตือนโดนปั๊มพ์ LPG รามอินทรา โก่งค่าก๊าซ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 22 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    วันนี้ผมไปเติมก๊าซที่ปั๊มพ์ LPG ซอยนวลจันทร์มา ความจริงก็เติมปั๊มพ์นี้มาตลอด ตั้งแต่เริ่มติด LPG เพราะเห็นว่า ที่นี่ ราคาก๊าซ LPG ถูกกว่าที่อื่นๆ คือ วันนี้ราคาลิตรละ 10.95 บาท ถูกกว่าบนถนนรามอินทราประมาณ 30 สต.

แต่วันนี้ ผมโดนโก่งค่าก๊าซไป 100 บาท

เมื่อเช้านี้ผมเลี้ยวรถเข้าไป (ปกติก็ไม่ค่อยเติมตอนเช้าๆหรอกครับ แต่ว่าวันนี้จำเป็น เพราะเมื่อคืนนี้อยากถึงบ้านเร็วๆ ก็เลยผลัดไว้มาเติมตอนเช้า) ก็ได้ต่อท้ายรถแท็กซี่พอดี

พอแท็กซี่ออกรถไป ผมก็เข้าจอดแทน เด็กปั๊มพ์คนหนึ่งก็รีบถอดจุก แล้วต่อท่อก๊าซเข้ากับที่เติม แล้วปล่อยก๊าซทันที ในขณะที่อีกคน (คนๆนี้ผมจำหน้าตารูปร่างได้) จะยืนบังมิเตอร์เอาไว้

ผมรีบดับเครื่องยนต์ แล้วรีบลงจากรถ ก็พบว่าเด็กปล่อยก๊าซเข้าเครื่องแล้ว ผมพยายามมองไปที่มิเตอร์เพื่อจะดูว่าก๊าซเข้าไปเท่าไหร่ ปรากฎว่าเด็กคนที่ยืนบังมิเตอร์ไว้ ไม่ยอมขยับออกมา จนผมต้องขยับตัวเข้าไปใกล้ จึงยอมขยับตัวออกมา

ปรากฎว่า มิเตอร์ขึ้นไปที่ 185 บาทแล้ว ผมงงมาก เพราะไม่เคยเจอครั้งไหนที่การเติมก๊าซจะรวดเร็วปานนี้ แต่ก็ไม่แน่ใจนัก เพราะคิดว่า เด็กอาจจะเติมก๊าซตั้งแต่เรายังไม่ได้ลงจากรถแน่ๆ

ยืนดูจนเติมเต็ม แค่วาวล์ดังแก๊กๆ ไม่อัดถังให้เต็ม ปรากฎว่าค่าก๊าซขึ้นไปถึง 546 บาท ซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อน ผมก็โวยว่า ทำไมคราวนี้เติมก๊าซ 500 กว่าบาท ไม่เคยถึง 500 สักครั้งเลย

เจ้าคนที่ยืนบังมิเตอร์รีบเข้ามาทำเป็นก้มดูที่ถังก๊าซ เด็กอีกคนรีบปิดวาวล์ให้หยุด เจ้าคนที่มาก้มดูถังก๊าซก็รีบพูดว่า ก๊าซเต็มถังตัดแล้ว (คือ คงจะแกล้งบอกว่า อัดก๊าซจนอัดไม่เข้า)

ปกติผมจะไม่ใช้ก๊าซให้หมดถัง และไม่เคยเติมเต็มถังด้วย พอเหลือสัก 2 ขีด ก็จะไปเติมให้เต็มถัง และเติมเท่ามาตรฐาน ก็คือ เหลือ 15% ซึ่งจะเติมได้ประมาณราวๆ 420 - 440 บาท แต่คราวนี้กลับเติมไปถึง 546 บาทโดยไม่ได้อัดถัง (ถังผมเป็นขนาด 65 ลิตร)

ผมเชื่อว่านี่คือการโก่งกันเป็นทีม ผมเสียค่าโ่ง่ไป 100 บาท คงเป็นจังหวะพอดีที่แท็กซี่คันก่อนหน้าผมเติมแค่ 100 บาท (ผมเห็นแท็กซี่ส่งเงิน 100 บาท ให้เด็กปั๊มพ์ก่อนที่ผมจะเข้าต่อแถวเข้าคิว)

ผมเข้าใจว่านี่เป็นการโก่งเป็นทีมของเด็กปั๊มพ์ และพยายามไม่ให้เราทันเห็นตอนเริ่มต้นเติมว่าไม่ได้ Reset

ลืมบอกไป ผมจำหน้าและบุคลิกของเจ้าเด็กคนนี้ได้ รูปร่างผอมสูง ผิวดำแดง ใส่ตุ้มหูสีเงินด้านขวา ท่าทางกวนๆนิดซ่าๆหน่อยๆ

ได้คุยๆกับเพื่อนแล้ว ก็คิดว่าจะไม่ไปเติมปั๊มพ์นี้อีกแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่าควรจะเติมปั๊มพ์ไหนบนถนนรามอินทราดี

บทความจากเวป http://www.gasthai.com/boardgas/html/500503.html

โดนกับตัวมาบ่อย ทั้งน้ำมันและแก็ส เฮ่อ ต้องหัดเติมเองแบบเมืองนอกแล้วกระมั้งค่ะ

2. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ใครอยู่แถวรามอินทราก็ Ban มันไปเลยคับปั้มนี้

3. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ที่จริงๆ ผมว่าลองไปคุยกับเจ้าของปั๊มดูนะครับ เพราะเงินที่โกงไปคงเข้ากระเป๋าเด็กปั๊มมากกว่า เจ้าของผมอาจจะไม่รู้เรื่องกับเหตุการณ์นี้ก็ได้

แต่ถ้าเจ้าของปั๊มไม่รับผิดชอบ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ก็แบนไปเลยครับปั๊มนี้

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แย่เลยคับ เจอแบบนี้ ต้องแบนคับต้องแบนปั๊มแบบนี้ไม่ไหว

5. ถ้างั้นเวลาไปเติมแก๊สเราควรถ่ายรูปไว้นะเป็นหลักฐานอ่ะแล้วเล่นมันเลย อิ อิ

6. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    เคยได้ยินไหมครับ บางปั๊ม มีส่วนผสมของลมอัดเข้าไปด้วย ดังนั้น ปกติ
    ถ้าเต็มถัง ได้ 450-500 กม. ถ้าเติมที่นี่ จะได้ไม่ถึง 400 กม. ครับ........

ปั๊มอื่น ไม่แน่ใจนะครับ แต่ปั๊มนี้อยู่ที่ บางนา-ตราด กม. 11 ขาเข้า ในปั๊ม
    คาลเท็กซ์...ไม่ได้ใส่ร้ายนะครับ แต่มันเป็นจริงๆ หลังจากนั้น ผมไม่ได้เติม
    ที่นี่เลย มีปั๊มประจำ สยามแก๊ส ก่อนถึงเซ็นทรัลบางนา ลิตรละ 11.21......
    แล้วเติมเต็มถังประมาณ 500 บาท ก็ต้องมีอย่างน้อย 500 กม.ครับ....อิอิ

7. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ใกล้ๆ บ้านผมซะด้วย ต้องระวังไว้แล้วว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ประจำครับ

9. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0

เปลี่ยนเป็นก๊าซ แล้วก็สบายใจแบบนี้แหละครับนุ อิอิ :D

10. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้เป็นไงนะครับ ปั๊มอื่น...ก็ไม่รู้ว่ามีผสมบ้างป่าว ต้องลองจับระยะทางดู

เปลี่ยนรึยังอ่า หนึ่ง...ไปเที่ยว ตจว.นี่สบายเลยครับ เต็มถัง 500 เคยสูงสุด 547 กิโล...อิอิ

11. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมเติมเต็มถังวิ่งได้น้อยลงกว่า เดิม นี้จาก535 วิ่งได้แค่2xx จะหมดถังแล้ว -*- สงสัยเดิมลมมาเต็มๆ

ถ้าไปเติมที่ ปตท มันจะโกงไหมเนี้ย

ป.ล. ผมเติมร้านหลังเมืองทอง

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เลวจริงๆ ผมก็เคยเติมปั้มนี้ครับ ต่อไปจะได้ระวัง

13. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ปั้มก่อนถึง food land รามคำแหง ก็มีค่ะ

14. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    แถวนั้นเติมทีไรผมว่ามันวิ่งได้น้อยๆๆไงก็ไม่รู้สงสัยจะโดนแบบนี้

15. Prince_ek

323
    57
    28
    ระวังจุกปิดแก๊สหายน่ะค่ะ บ่อยเลย ต้องเอาโซ่มาคล้องไว้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้