ถามเกี่ยวกับการเลือกเฟรมหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Yams_24, 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yams_24

Yams_24 New Member Member

113
    1
    0
    กำลังคิดจะซื้อคาร์ทเป็นของตัวเองน่ะครับ
    คิดว่าจะซื้อเฟรมมือสองมาใช้ซึ่งก็มีให้เห็นมากมายหลายยี่ห้อ
    แต่อยากจะรู้ว่าเฟรมยี่ห้อไหนน่าใช้และมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
    อะครับเพราะเท่าที่รู้เฟรมก็เป็นส่วนสำคัญอย่างหนึ่งที่จะทำให้
    รถคันนึงขับดีหรือไม่ดีโดยเฉพาะรถที่ใช้แข่งหรือความเร็วสูงๆ
    อย่างรถ 2 จังหวะ ซึ่งในที่เห็นกันบ่อยๆก็มี Tonykart, CRG,
    Interpid ฯลฯ ซึ่งตอนนี้ก็เจอคนขายเฟรมอันนึงยี่ห้อ SwissHusless
    ซึ่งสำหรับผมก็ไม่ค่อยเจอยี่ห้อนี้เท่าไหร่แต่เนื่องจากราคาก็ไม่ได้
    แพงมากเมื่อเทียบกับยี่ห้อดังๆยี่ห้ออื่น บวกกับจะเอามาวางเครื่อง
    4 จังหวะก็เลยสงสัยว่าเฟรมตัวนี้ใส่กับเครื่อง 4 จังหวะแล้วพอจะ
    ไปวัดไปวากับเค้าได้ไหมอะครับ หรือว่าจะเอาเฟรมดีๆไปเลยทีเดียว
    จะคุ้มกว่าอะครับ???

2. Desperate KartRacer

Desperate KartRacer New Member Member

419
    2
    0
    ความเห็นผมนะครับ

ผมคิดว่า เราต้องฟันธงเรื่อง งบประมาณ ให้ได้ก่อนครับ
    แล้วตัวงบนี่แหละจะเป็นตัวเลือกเฟรม

ปัจจุบัน หาอยู่เหมือนกันครับ ก็มึนๆๆ ไปตามเรื่องตามราว

อ้อ แวะไป MSL ครับ พี่ๆ ที่นั่นใจดีๆๆ หล่อๆ ให้คำแนะนำที่ดี เป็นประโยชน์ สำหรับการเลือกคาร์ทได้เลยครับ

3. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ถ้าเป็นเฟรมนอกไม่ว่าจะเป็น Tony Kart, CRG, Intrepid, Birel, Energie, PDB
    และอื่นๆ สำหรับผมดีหมดครับ แต่การขับขี่ให้ความรู้สึกต่างกันครับ เหมือนกับ toyota, Honda,
    Mazda, Bmw, Benz และ อื่นๆ แต่ละคันให้ความรู้สึกในการขับขี่ต่างกัน อันนี้แล้วแต่ชอบนะครับ
    นี่ยังไม่รวมหน้าตา ของโป่ง การดีไซน์สติกเกอร์ และ รายละเอียดอื่นๆ นะครับ

เอาเป็นว่า ถ้าจะเอาไว้ขับสองจังหวะ หรือ แข่งสองจังหวะด้วย ก็แนะนำเฟรมใหม่อย่างเดียว
    แต่ถ้าเอามาเพื่อวาง 4 จังหวะ หรือ ขับเล่นๆ ก็คงขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ ว่าจะได้ของดีหรือไม่ดี
    ส่วน Swiss Hustless เมื่อก่อน James ICA ขับก็ได้โพเดี่ยมครับ แต่จริงๆแล้ว James
    ขับอะไรก็ได้โพเดี่ยมครับ

เรื่องเวลาที่ว่าจะไปวัดไปวานั้น ซ้อมบ่อยๆ ค่อยๆเรียนรู้ เดี๋ยวก็เร็วครับ

Enjoy นะครับ

4. Yams_24

113
    1
    0
    ขอบคุณท่านผู้รู้ทั้งสองมากๆครับ
    แล้วถ้าคิดถึงพวกอะไหล่ล่ะครับ
    ยี่ห้อไหนที่ราคาพอรับได้และก็หา
    ไม่ยากมากอะครับ???

5. วางสี่จังหวะคงไม่ต้องเลือกยี่ห้อมาก เอาใหม่ๆหน่อยก็พอ ครับ ที่เฮียตี๋น่าจะมีเยอะคับ ยิ่งเป็นเพลา50มิลลิเมตร ยิ่งดีคับ

6. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    แยม....อย่างที่ทุกคนแนะนำเลย....ตามนั้น ส่วนอะไหล่ ต่างๆ ลองเช็คดูว่า ตัวแทนแต่ละยี่ห้อ ในบ้านเรา มีหลายยี่ห้อครับ...
    เอาเป็นว่า ลองศึกษาแต่ละยี่ห้อดูครับ....แล้วถามตัวเองว่าจะเล่น แบบไหน ฝึกฝีมือ 4 จังหวะ หรือ จะไปเล่น 2 จังหวะเลย...
    ถ้าได้คำตอบแล้ว....ก็อย่างที่ คุณกิตติแนะนำครับ....แต่วันนี้ ก็รับที่ 4 ในรุ่น 155 Kg ไปแล้ว ด้วยรถของ คุณ ตรี เป็นไงบ้าง....
    ลองไปคิดๆดูครับ.....ว่างๆแวะมาคุยกันที่สนามครับ...อย่าลืมมารับ รางวัลด้วยครับ.....

7. Yams_24

113
    1
    0

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ตรีผู้ใจดีให้ยืนรถมาแข่งอะครับ
    ไม่เคยขับรถพี่เค้ามาก่อนแถมสนามนี้ก็แข่งแบบขับรวมกัน
    แบบเซอร์กิตจริงๆครั้งแรกอีก ตื่นเต้นมากครับ เลยใจร้อน
    ไปนิดแถมลนไปหน่อยแต่ก็ดีใจกับผลงานครับ
    ต่อมาต้องขอโทษพี่เกี๊ยกที่ผมเบรคแล้วหมุนไปชนอะครับ
    ไม่รู้รถเป็นอะไรมากป่าวต้องขอโทษจริงๆครับ
    สำหรับตอนนี้คงต้องศึกษาเรื่องเฟรมให้ดีอะครับ (ประมาณ
    ว่าอยากให้ได้รถแบบที่พอใจแล้วใช้ยาวเลยอะครับ)
    และขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผม

8. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38

เยี่ยมครับที่4 สำหรับการแข่งครั้งแรก
    แล้วก็รถเกี๊ยกทีเป็นสภาพนั้นก็ไม่ได้บู้บี้จากฝีมือแยมนะครับ
    เป็นฝีมือของพวกชอบลัดสนามแล้วไม่มองหลัง :D:D:D

9. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    ไม่เป็นไรคับ เข้าใจคับ เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้นแหละคับ
    55555555 แต่ก็ค่อยๆพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆคับ เป็นกำลังใจให้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้