ข้องใจมากครับ ช่วยหาสาเหตุหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป....., 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือรถผมเป็นเครื่อง B16A+B18C อ่ะคับ ปัญหาคือช่วงนี้บางทีสตาร์ทรถติดยากมาก
    อาการคือมีเสียงไดสตาร์ททำงานดังปกติแช้กๆๆแต่มันไม่ติด เหมือนน้ำมันไม่มา แต่ลองใหม่หลายๆทีมันก็ติดครับ แต่บางทีมันติดเสียงแบบไม่ชึ่งอ่ะคับ เบื้องต้นตอนนี้เปลี่ยนปั้มติ้กกะregulatorไปแล้วยังไม่หายครับ ไปเช็คอีกทีลองดูเรื่องไฟ เช็คจานจ่ายกะคอยล์ประมาณนั้น สิ่งที่ทำไปอีกทีคือที่อู่เปลี่ยนแผ่น ic อะไรซักอย่างให้ในตัวจานจ่ายซึ่งเค้าบอกว่าบางทีเหมือนไฟมาเป็นช่วงๆ แต่ที่ผมคลางแคลงอีกอย่างคือแบตครับ คือแบตมันก็ใกล้หมดอายุการใช้งานมันแล้ว แต่ประเด็นคือถ้าแบตใกล้หมด เสียงเวลาสตาร์ทมันไม่น่าใช่แบบนี้อ่ะคับ คือไดสตาร์ทมันยังแช้กๆๆๆอยู่เลย ถ้าแบตจะหมดเสียงมันไม่น่าจะดังเลยใช่มั้ยคับ อาการมันจะเป็นบางช่วงอ่ะคับ แต่ถ้าจอดข้ามคืนนี้ยังพอติดคับ แต่ที่จะเป็นคือแบบว่าจอดไว้ซักสองสามชั่วโมง หรือบางที ชั่วโมงกว่าๆเองคับ แต่ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทเลยอันนี้ติดครับ เฮ่อ ร่ายมาซะยาว ขอบคุณที่อ่านครับ ช่วยวินิจฉัยโรคด้วยครับ อิอิ ผมเริ่มมึนกะมันแล้ว

1. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูครับอาจดีขึ้น ก็ว่ากันไป่อ่ะนะลองคิดง่ายๆดูเอาใจช่วยนะ

2. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    ลองดูสายกราวน์ ด้วยก็ดีนะคับ

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    5 5 5 5 + + + + อ า ก า ร นี้ ผ ม ก็ เ ค ย เ ป็ น ส ต า ร์ ท ย า ก . . . . ขั บ น า น ๆ มี วู บ มี ว อ ด

ไ ป ง ม อ ยู่ กั บ พ า ว เ ว อ ร์ ส เ ต ท ( เ เ ผ่ น ค ล้ า ย ๆ i c ใ น จ า น จ่ า ย )

กั บ ปั้ ม ติ๊ ก อ ยู่ ห ล า ย ตั ว , ห ล า ย ลู ก เ ล ย ล ะ เ เ ต่ ก็ ไ ม่ ห า ย

ล อ ง เ ป ลี ย น m a p ก็ เ ห มื อ น เ ดิ ม เ ล ย ฟั น ธ ง ที่ ตั ว สุ ด ท้ า ย

นั้ น คื อ เ ป็ น ที่ เ ซ็ น เ ช อ ร์ ค ว า ม ร้ อ น ( อ ยู่ ใ ก ล้ ๆ โ ซ ลิ น อ ย V t e c ) . . . ห า ย ข า ด เ ล ย อ า ก า ร นี้

. . . . ล อ ง ดู ค รั บ . . . ห า ย ไ ว ๆ น่ ะ :D :D :D

4. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ตามนั้นเลยครับ เจอบ่อยๆ

5. ผมก็ว่า สายกราวด์นะ เส้นที่เดินไปที่คานหน้าน่ะครับ ขาดหรือเปล่า ลองหาสายไฟมาเดินกราวด์เจากเครื่อง ไปที่ตัวรถเพิ่มดูสิครับ แค่พันๆ กับหัวน๊อตลองดูก็ได้

6. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    อาการเหมือนหัวฉีดรั่ว..

7. อาการดังกล่าวน่าจะมีมาจาก3ปัจจัยนะครับ
    1. ปั๊มติ๊ก
    2. สายกราว
    3. หัวฉีด

เพราะถ้าแบตหมดจิงๆ ตัวไดสตาร์ท มันจะแฮ๊ดรอบเดียว หรือแฮ๊ดแบบคนแก่ไอ แฮ๊ด... แฮ๊ด....แฮ๊ด..

8. S13 Tomei

S13 Tomei New Member Member

51
    4
    0
    ได้ลองเปลี่ยน Relay ปั้มติ๊กดูหรือยังครับ จิงๆ ปัญหาเเบบนี้ ควรจาลองเปลี่ยนตัวนี้ก่อนเลย

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ จะลองไปไล่เช็คดู แต่ว่าแต่ไอ้ตัวเซ็นเซอร์ความร้อนนี่มันกี่ตังค์อ่ะครับ หวังว่าคงจะมะแพงนะคับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้