ขอความรู้นิดนึงคับ กำลังจะซื้อ 623 GSI

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย comming soon, 22 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. comming soon

comming soon Guest

0
    0
    0
    อยากทราบว่า ถ้ารถที่มี ตรา Rover ติดที่เครื่อง จะใช้ อะไหล่ Honda ได้มั้ยครับ หรือ ว่า ต้อง เปลี่ยนเครื่องก่อน พอดี กำลังจะซื้อ ภายในเดือนนี้แล้วครับ อยาก ได้ข้อมูลอีกนิดนึง แต่ก้อ อ่านใน เว็บ มาบ้างแล้วครับ แต่ยังงงเรื่องเครื่องยนต์ ชอบ body ของรุ่นนี้มานานแล้วครับ และที่สำคัญอยากเปน สมาฃิกที่นี่ เร็วๆ รู้สึกอุ่นใจดี ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

2. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    623 gsi มะมีตราโรเวอร์ติดที่เครื่องนิครับ ส่วนที่เปนรุ่นอื่นที่มีตราโรเวอร์ติดก้คือรุ่น 820 กับ220 turbo สองรุ่นนี้ใช้อะไหล่ฮอนด้ามะด้ายคับ เพราะว่าเปปนยุโรปแท้ๆ

3. OHM TG Rover

OHM TG Rover Guest

0
    0
    0
    เรื่องเครื่อง เป็งของ ฮอนด้าจากโรงานครับ ไม่ได้แปลง เครื่องพรีลูด ช่วงล่างตาเพชร นะครับนะ
    หายห่วง คนที่เล่นรุ่นนี้หนะ รู้ดีทุกคนเรื่องอะไหล่เป็งไง ไม่ต้องกังวล อิอิ

ยินดีตอนรับครับถ้าได้รถเร็ววันนี้

โอม TG Rover ครับ

4. Comming soon

Comming soon Guest

0
    0
    0
    ขอขอบคุณ คุณ ปุ๋มและ คุณ OHM มากครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณปุ๋มและคุณ OHM มากครับ ตอนนี้ผมเจอ แล้วคับ คันนึงแต่มีปัญหาที่ ABS คือไฟมันติด หลังจาก start เครื่อง ซัก 2-3 นาที แล้วจะมีเสียงดังดัวยคับ เค้าบอกว่า เสียงปั้ม ABS อันนี้มันจะมีปัญหา มากมั้ยครับ ถ้าซื้อมาแล้ว ถ้าเปนไปได้ อยากได้ เพื่อนๆ หรือ พี่ๆ ใจดีซักคน ช่วย email เบอร์โทร มาให้หน่อย จะเปนความกรุณาอย่างยิ่ง พอดีมีคำถามหลายข้อ ครับ เพราะกำลังตัดสินใจ จึงรบกวนขอข้อมูลจาก ผู้มีประสบการณ์ด้วยนะครับ email: [email protected]

5. ABS

ใช้ของ accord ได้ครับ มือ 2 น่าจะ 2-3 หมื่น(ไม่แน่ใจ)
    ABSไม่ใช้ก็ถอดออกได้ครับ
    post ถามในนี้ดีแล้ว คนตอบเยอะดี

6. น้องปุ๋ม

367
    0
    0
    ไม่ถึง2-3หมื่นะคับ ปั้มABSอะ ไม่เกิน1หมื่นอะชัวร์ๆรถผมก้เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันคับอะไหล่มือสอง 623 นี่ถ้ารุ้ที่นี่ถูกมากๆอะคับ ปึกษาคุนพี่โอมก้ด้ายพี่เค้ารุ้ดี

7. pungtheman

pungtheman New Member Member

3
    0
    0
    ผมก็อยากได้ แต่เห็นมีคนบอกว่า อะไหล่เครื่องกะช่วงล่างหาได้ง่าย เพราะใช้ของ Honda ได้หมด แต่อะไหล่ พวกไฟฟ้า หรือ Body รถเนี่ย แพงมากๆ ไม่รู้จริงมั้ยครับ พี่ ๆคนไหน พอจะให้เบอร์ไว้ เป็นการให้ใจ น้อง ๆ ที่อยากจะซื้อรถรุ่นนี้อยู่ แต่กล้า ๆ กลัว ๆ มั้ยครับ

ขอบคุณครับ ช่วย เมตตาให้หายสงสัยด้วยครับผม

8. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    กว่าจะโพสได้ เล่นเอาเหนื่อย มันโพสไม่ติดซักที เรื่องบอดี้นี่ผมไม่แน่ใจนะครับ ลองถามน้องโอมดูเลย รายนี้เขารู้เยอะ แต่ผมว่ามันคงไม่แพงจนน่าเกลียดหรอกครับ เพื่อนผมบานมูนรูฟแตกอ่ะ กะว่าโดนกันอ่วมแน่ๆ แต่ก็ไปได้มาแบบถูกเหลือเชื่อ(อาบน้ำแบบถูกๆแค่นั้น อิอิ) อาจจะจังหวะดีด้วยมั้ง ถ้าอยากใช้จริงๆอย่ากลัวครับ แค่ตอนเลือกรถเราเลือกสภาพที่เนียนๆละกัน แล้วก็กันเงินส่วนนึงไว้ซ่อมด้วย เพราะรถอายุมันก็มากแล้ว จะไม่ให้อะไรพังเลยก็เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ส่วนตัวผมเองกะหารุ่นนี้มาวาง H22A แต่คันที่ได้มามันวางมาเรียบร้อยเลยตัดเรื่องวางเครื่องใหม่ไป ลองสตาร์ทเครื่องแล้วเดินวนอยู่พักก็ตัดสินใจซื้อเลย ตังส่วนที่กะเอาไว้วางเครื่อง ก็เลยเอามาทำท่อซะเพราะของเก่ามันผุแบบว่าเตะทีทะลุคาเท้าเลย :D ใช้ได้พักนึงปั๊มเพาเวอร์แตก โดนไปสองพันที่ร้านของรุ่นพี่ จากนั้นก็อัดกันจนมันส์ทีนอยู่พักนึง ก็แทบหมดตูดเพราะมันซดน้ำมันยังกะถังรั่ว(อาจจะเพราะผมซัดไม่เลี้ยงด้วย แห่ะ ๆ)ก็จับติดแก๊สซะ ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาไรอ่ะครับยังใช้ได้เรื่อยๆ เพราะมันยังไม่มีอะไรพังอ่ะครับ ขอให้โชคดีเจอเนื้อคู่เร็วๆนะครับ :D

9. comming soon

0
    0
    0
    พอจะช่วยยกตัวอย่างอะไหล่ เครื่องยนต์บางตัว หรือ เฉพาะตัวสำคัญๆ ( แพงๆ ) ที่ ไม่สามารถใช้ อะไหล่ honda หรือ ใช้ได้ แต่ต้องแปลงก่อน ให้หน่อย นะครับ ขอบคุณมากคับ

10. น้องปุ๋ม

367
    0
    0
    เครื่องยนต์นี่รถผมก้เพิ่งโอเวอร์ฮอลล์มาอะคับ ใช้อะไหล่ของh23aคืออะไหล่ของเครื่องพรีลูดอะ แล้วพวกอะไหล่ภายนอกอะคับรุ่นนี้มือสองมีเยอะมากๆอะแล้วราคาไม่แพงด้วย ในรถพวกระบบไฟฟ้าก้มะมีอารายมากมายนะแล้วผมว่ามันก้ทนดีด้วย

11. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ถ้ารักและชอบจริงๆก็ซื้อมาเถอะครับ อย่างน้อยเวลาซ่อมเราก็มีความสุขไปอีกแบบนะ แต่จริงๆและก็เหมือนรถทั่วไปนะ ลองดู

12. pungtheman

3
    0
    0
    ประเด็นพวกอะไหล่ไฟฟ้า ยังมะมีครายตอบเลย
    ..ถึงแม้จะทนแค่ไหน อย่างที่พี่ ๆ บอก แต่ก็ต้องมีพัง อยากรู้ว่า หาซื้อได้ที่ไหน ราคาแพงมั้ย

และประเด็นเรื่องอะไหล่ ตัวถัง ด้วยครับ

..อ้างอิงจากอีกกระทู้เรื่องสร้างเวป ชมรมเราเลย
    ...เห็นสมควรเป็นอย่างยิ่ง(แต่ผมไม่มีความสามารถที่จะทำนะครับ แค่เห็นด้วย) เพราะเราจะได้ใส่ชื่อร้านอะไหล่ที่ชมรมเราเป็นสมาชิก หรือ อู่ต่าง ๆ ที่ deal กับชมรมเราไว้ ให้สมาชิกคนอื่น ๆ ได้เข้ามาดู

สังคมเราจะได้ใหญ่ขึ้น และก็ขยายไปอีก เรื่อยๆๆ และจะเป็นที่พบปะสังสรรค์ ด้านความคิด และเป็นแหล่งนัดหมาย พี่ ๆ น้อง ๆ ด้วยครับ

อย่างเวป Peugeot4you ประมาณนั้น ลองเข้าไปดูครับ สังคมเค้าอบอุ่นมากเลย

อยากได้ประมาณนั้น......เสนอแนวความคิด เพื่อการพัฒนายิ่งขึ้นของชมรมเรา

ขอบคุณ

13. ตาผุย

ตาผุย Guest

0
    0
    0
    เออ...ห่างเหินไปนาน ไม่ได้ไปไหนไกลหรอกครับ..วนเวียนอยู่แถวนี้ เพียงแต่มีปัญหาเวลาเข้าเวบนี้..หรือเวลาโพส...มักถูกแจ้งว่า Server ไม่ว่าง ณ ขณะนี้..ทำให้เซ็งไป...หวังว่าการโพสครั้งนี้คงผ่านนะ...

ผมเองใช้รุ่นนี้มา 3 ปีเศษแล้ว...ก็ต้องยอมรับว่ามันเป็นรถนอกกระแส..ก่อนตัดสินใจซื้อก็ลังเล..เหมือนคุณนี่แหละเกี่ยวกับเรื่องอะไหล่ การ maintenance ต่าง ๆ ..

นับว่าผมตัดสินใจได้ถูกต้อง..คนทั่วไปไม่ค่อยรู้หรอกว่า..รถรุ่นนี้..นอกจากโครงรถแล้ว นอกนั้นก็..คือ Accord ผสม..Prelood ดี ๆ นี่เอง... รถรุ่นนี้มันเป็นการร่วมผลิดระหว่าง บ.Honda กับ ทางโรเวอร์ สังเกตุความแตกต่างของตัวเครื่องยนต์ เทียบกับรุ่นอื่น ๆ ของโรเวอร์ที่จะมัสัญลักษณ์ของ Rover อยู่ด้วยเสมอ..แต่รุ่นนี้..ไม่มี

การใช้งานผ่านมา 3 ปี แน่นอนว่า..เปลี่ยนอะไหล่มาสารพัด..จนเกือบทั้งคันแล้วมั้ง...บังเอิญผมขับจนฝาสูบพัง..เลยหา H22 มาวางแทน....ก็ยังไม่เคยเจอว่าต้องการอะไหล่อะไรพิเศษเป็นของ Rover สักครั้งเดียว...นอกจากกระจกบานหน้า...แต่ก็..อยู่ในประกันครับเรื่องนี้หมดห่วง...
    ..

14. comming soon

0
    0
    0
    บังเอิญจิงๆ เลยครับ พอดีผมทำธุรกิจเกี่ยวกับ web hosting อยู่พอดี ผมคิดว่า เว็บนี้ มี ประโยชน์ ต่อสมาชิกและบุคคลทั่วไปมาก เลย คิดว่า อยากจะ ให้ เนื้อที่ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย ถ้าสนใจยังงัย [email protected] นะคับ ก้อ จ่ายเป็น คำตอบดี ๆ ที่มีคุณค่า เหมือนที่ อยุ่ในเว็บนี้ ก้อพอแล้วคับ

15. S'

217
    1
    0
    เรื่องระบบไฟนี่ ผมยังไม่เคยเจอกะตัวเลยอ่ะครับ เลยตอบไม่ได้จริง ๆ คงต้องรอช่างประจำคลับมาบอกแล้วล่ะครับ :) แต่ที่ใช้ๆ ระบบไฟ มันก็ไม่มีอะไรมากนะครับ เพราะมันไม่มี display onboard ไรพวกนี้ ถ้ามีก็คงเอาเรื่องแหละครับ ส่วนเรื่อง บอร์ดของคลับเรา จริงๆ ก็มีอีกที่นะครับเป็นของพี่เจมมี่ เอาไว้เวลาที่นี่ล่มน่ะครับ แต่สมาชิกน้อยอ่ะครับ(ขนาดที่นี่คนคุยกันยังน้อยเลย) ที่บอร์ดนั้นเลยไม่ค่อยได้เข้าไปใช้กัน แต่ผมว่าก็เร็วดีนะบอร์ดนั้น

16. pungtheman

3
    0
    0
    บอร์ดอีกอันนั้น มีนามว่าอันใดฤา........ให้ไว ๆ เลย ครับ เบื่อ Error เวปนี้อ่ะ

17. S'

217
    1
    0
    บอร์ดที่บอกนี่ไม่ใช่เป็นกลุ่มอื่นเล่นนะครับ ก็คือพวกเราในนี้แหละครับ มีช่วงนึงที่นี่มันล่มเลยไปเล่นกันที่นั่นชั่วคราว มีโพสแค่ 4-5 กระทู้เอง แต่ว่าโพสๆไว้ก็ดีครับ เพราะมันโหลดเร็วกว่าที่นี่
    http://www.ramintra.com/webboard/webboard.php?Category=rover
    ลองเข้าไปดูครับ มีรูปรถพี่เจมี่กะรถผมติดแก๊สอ่ะครับ :D

18. ohm TG Rover

ohm TG Rover Guest

0
    0
    0
    ระบบไฟ

ใช้มา 4 ปีครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องระบบไฟเลย เคยมีไฟเอบีเอส ติด 2 ครั้ง สามปีครึ่ง ที่ผ่านมา แต่แค่ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย

ไม่ทราบว่าที่คุณๆกลัวกันมันคืออะไรครับ เพราะเครื่องมาจากโรงงาน ไม่มีการแปลงอะไรเลย

มีแต่ผมต่อไฟระบบกดปุ่มล๊อก ปลดล๊อก ก็ไม่มีปัญหาอะไร นะครับ
    ผมคิดว่า รุ่นอื่นที่มีปัญหาเรื่องไฟอาจเป็นรถพวก ยุโรป มากกว่านะ

อน่าลืมว่าโรเวอร์ หนะ เป็นรถ ฮอนด้า 90 % อีก10 % เป็นชื่อเรียก กะ โลโก้ อิอิ

ผมคิดว่า ผมพอรู้จักรถยี่ห้อนี้ มา 4ปี ไม่มีงอแง นะ
    ยกเว้นอย่าให้ฮีท กะ สายพาน ทามมิ่ง ขาด เท่านั้นแหละ

นอกนั้นหายห่วง อะไหล่ก็มีทั่วไปตามเชียงกงนะ

19. น้องปุ๋ม

367
    0
    0
    มันมะมีปันหาอารายจิงๆนะคับ อย่าไปกัวเล้ย มันก้อาจจะมีเสียบ้างตามสภาพ แต่อะไหล่รุ่นนี้ตามเซียงกง เดินหลับตายังเตะเจอเลย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้