ถ้าอยากจะเข้าเป็นนักแข่งรถ TOYOTA One Make Race ทั้งหลาย จะต้องทำยังไงบ้างหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tonge, 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonge

Tonge New Member Member

46
    5
    0
    ถ้ามีคนอยากจะเข้าร่วมเป็นนักแข่งรถ TOYOTA One Make Race ทั้งหลาย
    เช่นรุ่น Vios Yaris เป็นต้น

เขามีวิธีการยังไงบ้าง เห็นมีทั้ง นักแข่งอาชีพ และ ดารา นักแสดง เข้าแข่งขัน
    เผื่อผมอยากจะเป็นนักแข่งบ้าง มีค่าใช้จ่ายด้วยรึเปล่า เท่าไหร่
    ขอผู้รู้ช่วยตอบที พี่ๆคนไหนมีรายระเอียดข้อมูล แนะนำด้วยนะครับ:)

2. 177

177 New Member Member

382
    2
    0
    เยี่ยมเลย

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคยถามช่างที่เซอร์วิสมาเขาบอกว่าต้องซื้อรถกับโตโยต้าแล้วบอกเขาว่าจะทำแข่ง เขาจะคิดค่าสมัครค่าทำรถค่าประกันอีกรวมแล้วล้านนิดๆ ครับ

4. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    อันดับแรกต้องซื้อรถโตโยต้า ยาริสหรือวีออส วัน เมค เรซ ก่อนครับ ผ่อนได้ด้วย เดือนละ 9 พันกว่าบาท นอกนั้นก็เป็นค่า น้ำมัน ค่าสนาม ค่าอื่น ๆ ครับ รวมแล้วก็ล้านครับ กว่าจะจบปีการแข่งขัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นอยู่กับสปอนเซอร์ด้วยครับ ว่าจะได้มากน้อยแค่ไหน จะช่วยแบ่งเบาภาระเราได้มากน้อยแค่ไหนครับ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เห็นค่าใช้จ่ายแล้วอยากจะ.. :cry:

6. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    vios มือสอง จากสนามปีที่แล้ว ก็มีขายนะครับ

7. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    อยากแรกที่ต้องมีเลยคือเงินครับ ถ้ามีสปอนเซอร์แบบที่ข้างบนว่าก็ช่วยได้เยอะครับ

8. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ตามนั้นคับ

9. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  10. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เอารถตัวเองไปวิ่งรายการใหม่ๆก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ตอนนี้มีหลายรายการเรยคับ

เรียนรู้ไปเรื่อยๆก่อน

11. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ตามนั้นเลยคับ :D

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากแข่ง Super Car

13. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    เท่าที่เคยได้ยินมา............. รายการ Toyota OMR ให้ติดต่อซื้อรถกับทาง Arto ครับ ซึ่งจะมีเปิดให้สมัครทุกปี สำหรับราคารถก็ตามที่ขายในโชว์รูม (รุ่นที่ถูกที่สุด) + 50,000 (บวกลบ) จะได้รถ+ของแต่งร่วมแสน (ตามสเปค OMR กำหนด) แต่มีข้อแม้ว่า ต้องแข่งให้ครบตามจำนวนสนามที่กำหนด มิฉะนั้นจะถูกปรับครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม ลองติดต่อ Arto ดูนะครับ :D

14. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    :D:D:D

15. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ความฝันของลูกผู้ชายหลายๆคนครับ ที่มี ค่าใช้จ่ายมาขวางใว้ ผมก็อยากขับครับแต่ตังค์ไม่พอ เล่นได้แค่ ทาง ตรง เอง เสียดายๆ

16. arttokorat

439
    7
    0
    ถ้าไม่งั้นก็เอารถตัวเองลงตามรายการย่อยต่าง ๆ อย่างที่ข้างบนว่าอ่ะครับ ถือเป็นการฝึกไปด้วย ฝีมือดีอาจมีสปอนเซอร์จับจองก็ได้ครับ ลองดู ๆ แหะ แหะ ผมคนนึงล่ะครับที่อยากเข้าร่วมการแข่งขัน circuit แต่ขาดตรง ทุนทรัพย์นี่แหล่ะครับ อยู่ไกลสนามด้วย

17. Boat na

Boat na New Member Member

235
    2
    0
    เพราะเงินคำเดียว 555+

18. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ตอดต่อซื้อรถก่อนครับ ซึ่งคนที่ซื้อก็จะมีเกินจำนวนรถ อยู่ที่ได้คิวไหน
    พอได้รถมาแล้วก็ต้องเตรียมทีมอีก ไปสนามทีก็ต้องมีเซอร์วิส 1-20000 ต่อสนาม
    ค่ากินช่าง ที่พักช่าง ค่ายาง ค่าผ้าเบรค นมค และอื่นๆ
    ค่าอะไหล่ในกรณีที่ชนแล้วต้องซ่อมเพราะจะแข่ง รวมๆแล้ว สนามนึงคงต้องมี 5-60000 อัพ

ที่บอกนี่คือพื้นๆนะครับ จบปีก็หลักล้าน รวมรถนะ :D

19. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ต้องรวย

และแล้ว เราก็รอวันนั้นเหมือนกัน

---------------------------------------------------------------------------

ผมว่าคนที่ขับเก่งๆฝีมือดีๆ ในประเทศไทยยังมีอีกเยอะครับ

แต่เขาไม่มีโอกาสได้แข่งแบบนี้ เพราะเงินไม่พอ

20. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    เงินๆๆ (อีกแล้ว)

21. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    อดเลย ติดที่เงิน

อย่าให้รวยมั่ง แล้วไป

22. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    แต่ละสนามไม่ต่ำกว่า5-6หมื่น

ไม่รวมเครื่องพัง เกียร์พัง รถแหก โช๊คแตก แม๊กดุ้งและอีกจิปาถะ

เห็นจำนวนเงินแล้ว ลง Club Race วิ่งขำๆๆดีก่า

23. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    ไม่ไหวตังไม่ถึงอ่ะ

24. BT

BT New Member Member

104
    3
    0
    เงินน้อย หอยน้อย คงยากครับรายการแบบนี้
    Club Race ก็มีหลายรายการตามที่ข้างบนบอกนะครับ....ลองดูครับ

25. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เหอๆ 5 - 6 บาทหมื่นต่อสนาม

เงินจำนวนนั้นซื้อรถผมได้ 2 คันเลย

หรือไม่ก็เป็นค่าเทอม 6 เทอม หรือ 2 ปีด้วยกัน

...........เศร้า

26. ต้องเงินถึงจิงๆๆ

27. PIKGaJoo

PIKGaJoo New Member Member

29
    1
    0
    ดาราที่มาแข่ง เค้าจ้างมาขับ...เรียกคนให้มาดู...

28. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เพื่อนผมแข่ง class c สนาม5-6ที่ผ่านมา ค่ายาง ค่ารถslide ค่ากินอยู่4วัน ค่าน้ำมัน ค่าอะไหล่ ค่าทีมservice ฯลฯ หมดแสนกว่าบาท นี่ไม่ชน ไม่พัง ไม่ไปฟาดกำแพง สนามที่แล้วเครื่องพังหมดค่าเครื่อง ค่าทำ ค่าของ ค่าจูนอีก เพื่อแข่งสนามหน้าอีก1-2แสน นี่ยังเหลือสนามบางแสน ทะลุล้านไปแล้ว แต่ตอนนี้ได้สปอนเซอร์มาก็ช่วยแบ่งเบาได้เยอะ ผมเห็นค่าใช้จ่ายแล้วหนาว........เลย ถ้าลงรุ่น1500 ก็คงไม่เท่านี้แต่คงไม่หนีกันมาก ซื้อviosมาแข่งก็ต้องมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเหมือนกัน ลงclubraceน่าจะเป็นคำตอบที่ดีของการเริ่มแข่ง พี่ๆในสนามก็เป็นมิตร เป้นพี่น้องกันทั้งนั้น อบอุ่นดีครับ กลิ่นยาง เสียงเครื่อง กลิ่นน้ำมัน การservice การแก้ปัญหาต่างๆแข่งกับเวลา มันช่างเย้ายวนจริงๆ ขอให้สนุกกับการเริ่มต้นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2008
  29. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ถ้าไม่มีสปอนเซอร์นี่ รับเต็ม ๆ

30. arttokorat

439
    7
    0
    เขาน่าจะมีโครงการเค้นหา นักแข่งหน้าใหม่ ฝีมือดีแต่ขาดเงินทุนนะครับ แหะ แหะ แค่ความฝัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้