กรุณา ช่วยเลือก Front ให้ผมทีคร๊าบ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เลือกไม่ถูก, 28 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้ผมใช้ Sony CDX-850MP อยู่แล้วมันพังน่ะครับ

ผมอยากได้ ฟัง MP3 น่ะครับ (หรือจะเป็น DVD เลยก็ได้)

อยากได้ที่เป็น 24 Bit BurrBrown
    ที่มี Time Alingment น่ะครับ อยากปรับลูกเล่น ให้ มิติเสียง เวทีเสียง อยู่ตรงที่คนขับน่ะครับ

อยากให้มี Pre out 3 ชุด(หน้า-หลัง-ซับ) Volt สูงๆ หน่อยก็ดีครับ (ไม่อยากติดปรีแอมป์)

ระบบ มี 6.5 นิ้ว 2 คู่ หน้า-หลัง + ซับ 12 ตู้ Band

ฟังเพลงทุกแนวจริงๆ ครับ แต่ไม่ได้ฟังลูกทุ่งครับ

ผมชอบ เสียง เครื่องเคาะชัดๆน่ะครับ(แบบกลองเคาะใบเล็กๆน่ะครับ เรียกไม่ถูกน่ะครับ)

ช่วยเลือกหน่อยครับ ตอนนี้สับสนไปหมด

1. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    Clarion HX-D2
    * 96 kHz Sampling DSP
    * Burr-Brown 24-Bit D/A Converter
    * Plays CD-R & CD-RW
    * 4-Way Crossovers(Subwoofer/Low/Mid/High) Built-in
    * 5-Band PEQ
    * Digital Time Alignment for Each Line Level Output
    * 4V/8ch Gold Plated Line Level Outputs (for SW/L/M/H or Front 2-Way/Rear/SW) with 6N OFC Cables
    * Copper Plated Chassis , DC/DC Converter
    * CeNET Control of: Optional TV Tuner, DVD Changer and 6-Disc CD Changer
    * Multi-Changer Control , 2 2ch AUX Inputs
    * Fibre Optic Input/Output
    * Vacuum Florescent Display
    * IR Remote Control
    * Line Level Output Only (Requires External Amplifier)
    * 18FM/6AM Presets
    * Ultra Precision Rotary Volume Control
    * Zinc Diecast Faceplate

ถ้าคิดจะเล่น 24Bit อย่าไปงงพวก 1Bit Dac resolution 24 bit ละครับ เดียวนี้ผู้ผลิตใช้วิธีโฆษณาปั่นหัวคนจนงงไปหมดแล้ว

แล้วก็พวกแผ่นทั่วๆไปนะมันแค่ 16Bit ที่บ้านผมก็มีแผ่น 24 BIT แบบนับได้อ่ะครับ เพราะมานแพงจัด แถมบันทึกดีเพลงใช่ว่าจะเพราะ เฮ้อๆ

แต่ถ้าไม่สนใจเรื่อง Bit มากนัก
    ALPiNE 9835 ก็เป็น 1Bit ที่ทำ ทามอารายเม้นได้ดีครับ เพราะผมมันแฟนอัลพายอยู่แล้ว เพราะเล่นเยอะสุด ถนัดสุด อิอิ แต่จริงๆผมชอบอัลพาย 9815 มากกว่า แต่มันหาซื้อไม่ได้แล้วอ่ะจิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2006
  2. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    ผมว่าถ้าจะเล่น Alpine ต้องหาตัว 9835 หรือ 9855 อ่ะครับ ไม่งั้นถ้าเล่นรุ่นใหม่คงต้องซื้อโปรเซสเซอร์แลเวอ่ะ พวก 701 อ่ะ

3. Tar E36

137
    4
    0
    จริงๆแล้ว นับวันผมยิ่งสับสนว่าจะเป็นแฟนอัลพายต่อไปดีหรือป่าว เพราะยิ่งรุ่นใหม่ๆมา ผมว่ามันห่วยกว่าเดิมแต่ราคาดันแพงขึ้นซะงั้น - -"

รุ่นสุดท้ายที่ผมชอบก็คือประมาณ 4-5 ปีก่อนมั้งครับ พวก 9807-9815 อ่ะ พวกรุ่นใหม่ๆมันเริ่มมีสีสันหน้าตา ซึ่งผมไม่เคยเปิดไฟหน้าจอเลย ปิดตลอด ไม่รู้จะเอาสีไฟหน้าจอมาทำไม เพราะผมจะฟังเสียงมัน ไม่ได้นั่งดูจอมัน ยอมรับในเรื่องการตลาด ที่อัลพายทำหน้าตาเพื่อที่จะขายได้เยอะขึ้น ได้กลุ่มลูกค้าใหม่เพิ่มขึ้น แต่กลุ่มลูกค้าเดิมที่ชื่อชอบเสียงนั้น ก็เริ่มหนีครับ เพราะเพิ่มอีกนิดมันได้ของที่สุดยอดกว่าในเรื่องคุณภาพเสียง ถึงหน้าตาจะไม่ค่อยมีสีสันก็เหอะนะ ซึ่งส่วนมากก็จะหนีไปหาแคเรี้ยนตัวใบ้ เป็นส่วนมาก สรุป แคเรี้ยนอยู่เฉยๆ ได้ลูกค้าไปซะงั้น อิอิ

4. chuneji

chuneji New Member Member

33
    0
    0
    ผมชอบ Alpine 7998 หน่ะ 1.3 DIN รหัสไม่แน่ใจ

ส่วนเจ้าของกระทู้ สนใจ clarion 935 vd มั๊ย ของผม

เสียงยังไม่โดนเท่าผมเท่าไหร่ สงสัยต้องเปลี่ยนเป็น 9255

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    HX-D2 ตามพี่ต้าไปคับ

ผมว่าสมัยนี้พวกผู้ผลิตต่างมองตลาดใหญ่อ่ะคับ แบบไม่ว่าทั้ง Alpine Pioneer JVC พยายามพัฒนาออกรุ่นใหม่มาๆให้หน้าตามันดูล้ำๆออกมา เพื่อดึงดูดใจคนให้ซื้ออ่ะคับ เพราะว่าคนส่วนใหญ่ผมว่าที่ซื้อฟร้อนท์ไม่ได้มองเรื่องเสียงมากหรอกคับ มันจะมีคนเฉพาะกลุ่มอ่ะคับที่เล่นอย่างจิงจัง

6. mike_badboy

mike_badboy New Member Member

7
    0
    0
    สเปคที่ต้องการนี้ Eclipse 8455 ครับ ลองหาหน่อยนะ ของรุ่นเก่าปีที่แล้วครับ อักตัว 9835 ครับ
    ผมว่า 9815 สู้ 35 ไม่ได้นะท่าน tar

7. Tar E36

137
    4
    0
    มันก็อยู่ที่ความชอบแหละครับ เรื่องเสียงพูดยากอ่ะ >_< มันไม่มีผิดถูก จิงๆ

แต่ตอนนี้เริ่มจะไปเป็นแฟนแคเรี้ยนแล้วนะสิ

ทุกวันนี้ก็ยังชอบตัว 9255 อยู่ ชอบมา 4-5ปีได้ละ แต่ไม่เคยใช้ เพราะงบมะถึง จะซื้อก็เสียดายตัง - -"

8. Tar E36

137
    4
    0
    คุณ Fastboy บ้านอยู่ไหนครับ รูปแบบบ้านในรูปคล้ายๆหมู่บ้านปัญญาเลย ตรงพัฒนาการ หรือป่าวครับ

9. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกท่านครับ

ถามต่อเลยแล้วกันนะครับ ว่า แต่ละตัวที่บอกมานั้น ราคาค่าตัวซักเท่าไหร่เหรอครับ (กลัวเกินเอื้อม)
    แล้วก็จะหาได้จากที่ไหนบ้างครับ

จะได้จดแล้วไปตามดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้