เจอปัญหาเข้าแล้ว

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย supreecha, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    รถผมติดแก๊สระบบmixcerมารอบเดินเบามันจะเร่งมากคือตอนชลอรถหรือขับแบบคลานพอเหยียบครัชรอบจะฟาดขึ้น2000รอบทันทีพอรถหยุดรอบจะรดมาที่1500หรือบางทีรอบก็ตกเกือบ0 รอบเครื่องแทบจะดับรบกวนผู้รู้ทุกท่านหรือใครที่เคยเจอปัญหาช่วยบอกหนทางแก้ทีที่ร้านบอกว่ากล่องมีปัญหาคุมรอบเครื่องไม่ได้ต้องเปลี่ยนกล่อง2หมื่นกว่าผมสู้ไม่ไหวมันจะเป็นขนาดนั้นเลยเหรอก่อนติดแก๊สมันไม่เป็นอะไรรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหรือทิ้งเบอร์ไว้จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

2. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ / เปลี่ยนหัวเทียน / เปลี่ยนใส้กรองอากาศ/ ตั้งรอบเดินเบาใหม่ น่าจะดีขึ้นน่ะค่ะ

แบบmixer เป็นธรรมดาค่ะ ติดมางานจะไม่ค่อยจบ ต้องจูนบ่อยๆ

ติดแบบไหนมาค่ะ มีแลมด้าเปล่า

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    วิ่งน้ำมันเป็นแบบนี้ป่ะครับ

4. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เอาง่ายๆนะครับ เคยมีอาการแบบนี้เหมือนกัน

ติดเครื่องไว้แล้วเหมือนมีคนมาเบิ้ลเครื่องเอง ขึ้นๆลงๆ
    รอบเดินเบาสะดุดอย่างแรง เดินเบา250 -*-

ถ้าปรับไปใช้น้ำมันก็เป็นด้วย แสดงว่ามีสายอะไรหลุด พวกปลั้ก sencer ต่างๆ ลองตรวจสอบดูก่อนดีกว่าไปเสียเงินนะครับ

ถ้าปรับเป็นน้ำมันแล้วปกติที่นี้ก็ลองทำตามที่บอกนะครับ อาจจะช่วยได้
    1.ดูสายพวกVacumว่าหลุดหรือป่าว
    2.ล้างลื้นปีผีเสื้อ 300 +-บาท
    3.เปลี่ยนหัวเทียน ไม่ต้องเอาแพงๆละครับ หัวละ 85 บาทก็พอ
    4.แล้วลองไปให้ช่างจูนใหม่ ถ้ามีRamdaก็จูนRamdaด้วย แล้วก็ให้ช่างเค้าตั้งรอบเดินเบาที่หม้อต้มให้ด้วย(หรือไม่ก็จูนเองเลย ง่ายๆ วิธีจูนหม้อต้มปรับตัวSense มีให้อ่านในเวป)

นอกจากนั้น อย่าลืมล้างพวกกรองอากาศด้วยนะครับ

ถ้าไม่หายจริงๆ แนะนำให้เปลี่ยนช่างครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เปลี่ยนหัวเทียน / เปลี่ยนใส้กรองอากาศ/ ตั้งรอบเดินเบาใหม่ ตามนี้ก็น่าจะดีขึ้นเเล้วนะครับ

6. supreecha

100
    1
    0
    ไม่มีแลมด้าครับใช้หัวเทียนเข็มใส่กรองเปลือย

7. supreecha

100
    1
    0
    วิ่งนำมันก็เป็นเหมือนกัน

8. supreecha

100
    1
    0
    ใช้หัวเทียนเข็มกรองเปลือยครับ

9. supreecha

100
    1
    0
    วิ่งนำมันก็เป็นครับผมใชหัวเทียนเข็มใส่กรองเปล์อยต้องเปลี่ยนเป็นของเดิมไหม

10. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    อย่าลืมเช็ควาล์วด้วยก้ดีคับ

11. i-key

i-key Member Member

47
    2
    8
    เป็นที่หัวเทียนบอดครับ ลองตั้งให้แก๊สออกน้อยลงหน่อยครับบางครั้งแก๊สหนาไปทำให้เผาไหม้ไม่หมด
    หัวเทียนเลยบอดเมื่อมีอาการลองถอดหัวเทียนออกมาดูจะดำมากมีเขม่าเกาะ เมื่อสับไปใช้น้ำมันก็จะมีอาการเหมือนกันเพราะหัวเทียนยังบอดอยู่ แต่ถ้ามีอาการแล้วสับมาใช้น้ำมันตอนเปลี่ยใหม่ๆอาจยังมีอาการอยู่บ้างนะลองวิ่งดูประมาณ 10-20 กม. อาจหายครับเพราะน้ำมันจุดระเบิดตามปกติจนคราบเขม่าหายไป ถ้ายังไม่หายลองถอดหัวเทียนมาขัดดู ผมเคยเป็นทำแบบนี้แล้วหาย แต่ได้ชั่วคราวตอนนี้ไปจูนแก๊สให้ออกน้อยลงหน่อยไม่ค่อยเป็นแล้วครับ

12. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    อ่า...ตอนแรก ผมก็จะเปลยนี่ครับ ไปๆมาๆ เค้าบอกว่าหัวเข็มดีกว่า ก็ไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้