ไดร์สตาร์ท เครื่อง SR20DET เกียร์ธรรมดา ( เกียร์เล็ก )

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lhong_bb008, 2 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    หลังจากที่ได้คำแนะนำในวันมิตติ้ง กลับมาถึงสระบุรีวันอาทิตย์ ก้อเลยเริ่มบรรเลงซะ
    ออกมาเรียบร้อยครับ ด้านหลังตัวเล็กมี น๊อตเบอร์ 12 และแบบเสียบอีก1 ตัว ออกมาตามรูปครับ

2. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ผมก้อเลยถอดดูถ่านตามที่ปรึกษาพรี่น้อย ครับ ( อาจารย์เยอะ ฮิฮิฮิ ) :D :D :D :D

3. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    สิ่งที่อยากจะปรึกษาต่อคือ ถ่านผมอ่ะครับ แบบนี้ คือว่ามันเหลือน้อยมั้ยอ่ะครับ เพราะดูว่า
    ตอนใส่ ต้องถ่างถ่านออกข้างละประมาณ 5 ม.ม. อ่ะครับ แล้วก้อโลโก มิตซูที่ถ่าน ทั้งสี่ก้อน
    ยังเห็นชัดเจนเลยครับ ตามรูป :D :D :D :D :D :D
    ปล. ยังไม่อยากใส่ เลยเอามาถามขอความเห็นก่อน แบบว่าผมล่ำอ่ะ ( ไม่อ้วนนะ ) แขนเข้าออกลำบาก ฮิฮิฮิ :D :D :D :D

4. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ตอนถอดออกมาข้างในมันสกปรกมากเลยครับ ผมได้ทำการล้าง แล้วเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดขัดทุ่น ทำความสะอาดครับ
    สุดท้ายขอบคุณสมาชิกบูลเบริด์ทุกท่าน ขอบคุณการมิตติ้ง ขอบคุณพรี่น้อยที่คอยให้ผมรบกวนตลอดเวลา ขอบคุณพรี่นิวที่บอกทริคง่ายๆมา ( เพราะผมมะมีจะเข้ยก ) ขอบคุณพรี่นุ สำหรับของขวัญปีใหม่ ผมใช้มันมาตลอดเลยนะครับพรี่

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อ่า.........พี่หญิง.....................จะตอบไงดี........หละงานนี้
    เอางี้เสี่ย.........ง่ายๆประกอบกลับเข้าไป
    นำสายพ่วงแบตเตอร์รี่มา
    ทำการทดสอบการทำงานก่อนใส่เข้าไป
    โดยขั้วบวก.......ทำการพ่วงที่มอเตอร์กับโซลินอยเข้าหากัน
    ขั่วลบ.....เข้าที่เสื้อมอเตอร์เลย

หมายเหตุ...........มอเตอร์สตาร์ทมักไม่ค่อยเสียนะคะ......ที่เสียส่วนใหญ่จะเป็นที่โซลินอย......นะเคอะ

ดูการทำงานของมัน......ว่า
    โซลินอย ทำการขยับเฟืองแล้วหมุน............เย้ใช้งานได้แย้วปรากรอบกลับไปเลย.......จบ(ลองสัก3-4)ครั้งก็พอนะ.....เดี๋ยวไหม้ซะ
    ถ้าต่อแย้ว................เงียบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ............อิอิ..........ลองเอาไปให้ร้านอะไหล่ซื้อโซลินอยเปลี่ยนใหม่ก็ได้นะ....คะ

สงสัยยังไงโทรถามพรี่นิวได้นะครับ........D.I.Y. แบบนี้ชอบครับ..........ยังไงรบกวนเสี่ยเอาไปโพสในกระทู้ที่ WEB ด้วยนะครับ...เอ้ย..คะ

6. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    เสี่ยหลงครับ ที่ผมดูถ่านน่าจะยังพอใช้ได้อยู่นะครับ
    เพราะเทียบจากตัวของผมเองมันกุดกว่านี้เยอะเลย:D:D

อาจจะเป็นที่ทุ่นสกปรกหรือตัวโซลินอยเสียก็ได้นะครับ ถ้าโซลินอยเสียไม่ต้องซื้อนะที่บ้านมีครับถ่ายรูปตัวที่บ้านมาให้เปรียบเทียบละกันครับ

เลข 23300 53J11
    M1T7
    12 V MITSU
    อีกตัว
    เลข 23300 53J12
    M1T7
    12 V MITSU

เลขที่ต่างคือ11กับ12บอดี้เหมือนกัน เฟืองเท่ากัน ที่ต่างคือตัวเสื้อทุ่นเป็นลูกปืนกับบู๊ททองเหลืองแค่นั้นครับที่ดูคิดว่าน่าจะใช้ตัวเดียวกับของพี่นะ ยังไงรอดูความเห็นของท่านอื่นประกอบดูนะครับ เพราะพี่เอง มั่วไปเรื่อยครับ อิอิ:D:D

7. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    มั่วแล้วถูกด้วย อิอิ..........

8. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    แจ่ม ต้องลอง.... ลองเลยยยยยยยย

9. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ประกอบกลับให้ครบน๊าคร้าบบบ :D

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    อย่าขัน แรงมากนะ เดี๋ยวเกลียวมันจะ เลอะเทะ........ :D

11. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ประกอบยังมะเสร็จเลย แสงหมดซะก่อน เฮ้ยยยยยยยยย ต่างจังหวัดก้องี้อ่ะ มืดมาก ฮิฮิฮิ ทำต่อไป

12. ton_thatien

ton_thatien New Member Member

43
    0
    0
    แวะมาทักครับ เรามันอาการเดียวกัน เฮ้อหาซื้อยังไม่ได้เลยครับ

13. noy u12

2,463
    7
    0
    อิอิ ไม่ถูกก็พังคร๊าบบบบ:D:D

ของตัวเองเมื่อไหร่จะครบละคร๊าบบบบบ:D:D

ไม่เกี่ยวกับต่างจังหวัดหรอกครับ อยู่ที่คน คนมันหมดไฟก็งี้ :D:D

14. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืมมมมมมมมม ผมอ่ะ อาคาไลน์

15. noy u12

2,463
    7
    0
    กร๊ากกๆๆๆๆๆ อัลคาไลน์ มันเหมือนจะดีนะครับ แต่ลองแล้ว ไฟหมดทิ้งเลย 555
    ดีนะที่พี่เป็นแบตเตอร์รี่ หมดแล้วชาร์ทใหม่ได้ครับ:D:D

16. j-a-c-k-e-t

j-a-c-k-e-t New Member Member

1,675
    5
    0
    เอาใจช่วยครับ

17. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เสร็จซะที สตาร์ทนิ่มเชียวล่ะ ฮิฮฺฮิ แต่ หลังคาผม หลังคาผม มันโดนอารัยวะเนี่ย ด่างเชียว ฮือฮือฮือ

18. new@nymph

12,042
    38
    0
    เสี่ยหลงครับ

เสร็จแล้วก็ไปล้างซะนะครับ........อย่าหมักหมม.......สกปรกด้วย อิอิ

19. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ อะนะๆ

20. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ข้างบนเนี่ย ชวนให้น่าสงสัย

ข้างล่างนี่ดิ บ่งบอกเลย ฮิฮิฮิฮิ

21. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ของเค้าดีจริงครับ........ :D

22. noy u12

2,463
    7
    0
    ดีใจด้วยครับ อัดอั้นมาตั้งหลายเดือน:D:D

23. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    กรณีเดียวกับผมป่าวครับคุณหลงหลังคาด่างเพราะผ้าคลุมรถที่โฆษณากันว่า โอ้ ! พระเจ้าจอร์จมันยอด
    มากประมาณนี้อ่ะครับทำหลังคาผมด่างมาแล้วเหมือนกัน ( เพราะตอนนี้ของผมก็ด่างอยู่เพราะผ้าคลุมรถ )

24. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ตอนนี้มันหายไปแล้วครับ ไม่รู้มันคืออารัย วันที่ทำรถเสร็จ ล้าง เอาน้ำยาขัด ไม่ออกครับ ด่างเป็นดวงๆ 2 ดวงใหญ่ แต่พอข้ามคืน สังเกตุตอนไปจอดที่โรงงาน กำลังจาขับกลับบ้านตอนเที่ยง มันไม่มีแล้วครับ ผมมั่นใจว่าไม่ใช่เงาแน่ๆ เพราะพยายามขัดออก แต่ช่างมันเถอะครับ หายและ ฮิฮิฮิ

25. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    แก้ไขยังคร๊าบบบบ :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้