ได้ primera 97 มาใหม่ ครับ มีคำถามคร๊าบบบบ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย kengit, 14 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kengit

kengit New Member Member

55
    0
    0
    ผมกำลัง ย้ำ กำลัง จะได้ primera ปี 97 มาใหม่ ครับ ถ้าได้มาแล้ว ผมจะสมัครเป็นสมาชิกเลยคร๊าบ แต่ตอนนี้มีคำถามแล้วง่ะ ถ้าผมได้รถมาผมต้องเปลี่ยนของเหลวในเครื่องใหม่ใช่หรือเปล่าครับ (เห็นเค้าพูดกันเยอะ) แต่ผมไม่รู้ว่าจะใช้ ยี้ห้อไหนดีละครับ และประมาณเท่าไหร่ครับ(ราคา) โดยมีรายการดังนี้ครับ
    น้ำมันเครื่อง ????
    น้ำมันห้องเกียร์?????
    น้ำมัน เพาเวอร์ ???
    น้ำมัน เบรค ???
    และไม่รู้อะไรอีก (ช่วยแนะนำด้วยครับ)

เท่าที่ทราบมาก็มีข้างต้นนี้ละครับ ไม่รู้เพื่อนสมาชิกใช้ยี้ห้อไหนครับ ลืมบอก รถติด LPG มาแล้วครับ
    ขอบคุณครับ
    ป.ล ถ้าได้รถมาแล้วจะเอามาลงให้ดูพร้อมสมัครสมาชิกครับ

2. phisit1999

phisit1999 New Member Member

67
    3
    0
    ยินดีด้วยครับที่ได้น้อง Primera มา เมื่อใดที่คุณได้ใช้มันแล้วคุณจะติดจาย

รถคุณภาพในราคาอนุบาล ขอให้มีความสุขกับลูกรักใหม่นะครับ

3. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ได้มาเท่าไหร่อะครับผมก็หา อยู่.......

อย่าบอกนะคันสีเขียวเต็นแถวสะพานใหม่อะครับ

4. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ได้มาเท่าไหร่ครับ

ผมก็หาอยู่.......
    ใช่คันสีเขียวเต็นแถวสะพานใหม่อะป่าว
    ผมไปดูมาสภาพสวยโคตร แต่ราคาแรงไปนิดพอไปถามพวกบอก ขายไปแล้วเซ็งเลย

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ยินดีต้อนรับล่วงหน้าก่อนแล้วกันคับ...........เรื่องของเหลว ๆ มันก็มีหลายอย่าง ( อย่าคิดลึกนะ ) อย่างแรกก่อนชักก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องมาเช็คดูว่ามีการพร่องไปมากน้อยเพีองใดและมีสภาพอย่างไร ( ระดับควรอยู่ไม่เกินตัว F สีของน้ำมันควรจะไปสีเหลือง เข้มหน่อยก็ไม่เป็นไร )แต่ถ้าเป็นสีค่อนข้างดำแล้วควรเปลื่อนทันทีเพื่อความชัว.....ส่วนระดับความหนืดน้ำมันเครื่องนั้นอยู่ที่ 10 W 40 ก็พอแล้วคับส่วนจะใช้เป็นกึ่งสังเคราะหรือสังเคราะ 100 % ก็แล้วแต่เจ้าของรถส่วนน้ำมันเกียร์นั้นเราเช็คเหมือนน้ำมันเครื่อง ( แต่ถ้าจะเปลื่อนควรเปลื่อนพร้อมกันไปเลยจะได้อุ่นใจ....แต่จับระยะทางได้แน่นอนด้วย......ส่วนน้ำมันเพาเวอร์กับน้ำมันเบรค.....ขอให้ไปรั่วหรือพร่องจากระดับ
    มาตรฐานเป็นอันใช้ได้.......เพราะน้ำมันทั้ง 2 ตัวนี้ถ้าไม่ได้มีการรั่วซึมออกมา หรือ พร่องก็ไม่ค่อยได้เปลื่อนกันมากนัก ( แน่ถ้าเอาอุ่นใจใช้ไปยาว ๆ แล้วสบายใจก็จัดไปได้เลยคับ ) นึกออกแค่นี้อ่ะ........ส่วนเรื่องจุดที่จะต้องให้ความสำคัญกับตัวถังหรืออุปกรณ์ต่าง ๆทั้งภายในและภายนอกก็ขอให้พี่ ๆ น้อง P 11 ช่วยแล้วกันพอดีผมใช้ R 11 อ่ะ......อิอิ โชคดีคับ

6. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตามไปๆๆๆ

7. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ยินดีต้อนรับนะคร๊าบ

เรื่องน้ำมันเรื่องก็ตามนั้นเลย

8. kom1234

kom1234 New Member Member

36
    0
    0
    ไฟโคมเพชร

มีไฟหน้าโคมเพชรสภาพสวย 100% คู่ 3500 โทร 081-4255421:sad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2008
  9. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ผมว่า อย่าเพิ่งรับน้องใหม่ด้วยวิธีนี้เลยดีกว่าไหมคับ ให้เค้า ศึกษาไปสักพักนึงก่อน

10. kengit

55
    0
    0
    ขอบคุณครับ ถ้าได้รถมาสิ่งแรกที่ทำคือการสมัครสมาชิกครับ ที่เหลือค่อยว่ากันครับ ตื่นเต้นจังรถคันแรกในชีวิตครับ น้ำพักน้ำแรงทั้งนั้น หากมีปัญหาเกี่ยวกับรถยังไง ก็ขอรบกวนรุ่นพี่ในคลับด้วยนะครับ

11. kengit

55
    0
    0
    ขอบคุณครับ ถ้าได้รถมาสิ่งแรกที่ทำคือการสมัครสมาชิกครับ ที่เหลือค่อยว่ากันครับ ตื่นเต้นจังรถคันแรกในชีวิตครับ น้ำพักน้ำแรงทั้งนั้น หากมีปัญหาเกี่ยวกับรถยังไง ก็ขอรบกวนรุ่นพี่ในคลับด้วยนะครับ
    อ้อ คันที่ได้มาเป็นรถบ้านครับ สภาพ โค ตะ ระ เดิมเลยครับ แต่ระบบไฟฟ้า เครื่อง ช่วงล่าง ดีมากครับ

12. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตรวจสอบเรื่องเกียร์ ก่อนเลยนะคับ
    รถมันถึงเวลาแล้ว อ่ะ

13. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    รักษาดีๆนะคับ

14. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ยินดีต้อนรับครับ ผมก็สมาชิกใหม่เหมือนกันครับ ใช้รถมาหลายคันหลายประเภท มาถูกใจ R10 คันนี้ที่สุด
    รถดีราคาถูก ตัวถังแข็งแรง รูปทรงก็ยังทันสมัย ผมว่าสวยกว่ารถที่ออกใหม่ในปัจจุบันอีก แปลกนะไม่ค่อยมีคนใช้ :D:D:D

15. kengit

55
    0
    0
    เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้ไม่เป็นหมู ให้อู่กินง่ะ

16. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    Motul ไปเลยครับ บอกคำเดียวว่าของเขาเยี่ยมมาก:D

17. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    บรรดาของเหลวทั้งหลายแหล่

ก็ตามชอบเลยคร๊าบ

- น้ำมันเครื่อง ก็ 10w-40 , 5w-40 ก็ได้คับ ซัก 10,000 โล เปลี่ยนที

พร้อมกรองน้ำมันเครื่องด้วย

- น้ำมันเกียร์ออโต้ ก็ เด็กซ์ทรอน 3 ตามปั๊มก็ได้ 20,000 โล เปลี่ยนที

ราคาก็ประมาณลิตรละ 180 ของเราใช้ 4 ลิตร

- น้ำมันเพาเวอร์ก็ใช้ตัวเดียวกะน้ำมันเกียร์ออโต้ได้เลย อันนี้ใช้ไม่เยอะ

ไม่น่าจะถึงลิตร

- น้ำมันเบรคก็ถ้าของเดิมยังไม่ดำ ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้

เพราะถ้าเปลี่ยน เดี๋ยวพวกลูกยางจะมีปัญหา

ถ้าจะเปลี่ยนก็เป็น Dot 3 นะคับ

ที่เหลือก็พวกกรองอากาศ กรองเบนซิน ก็เปลี่ยนได้ก็ดี

ส่วนรุ่นนี้ที่เจอเสียกันอยู่หลาย ๆ คัน ก็จะมีพวก

- เกียร์ออโต้เสีย

- ถังน้ำมันแตก

- ปีกนกบนหลวม

(ใครมีอะไรก็เพิ่มทีนะคร๊าบ)

อย่างอื่นก็ซ่อมตามสภาพคับ

อย่าลืมดูน้ำหม้อน้ำด้วยนะครับ ถ้ามีสนิมควรถ่ายออกด้วย เพราะจะส่งผลกับการระบายความร้อนได้ครับ รวมถึงท่อยางน้ำด้วยครับ ถ้าสภาพไม่ดีระวังรั่ว เดี๋ยวจะพัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้