รอบเดินเบาสวิงมาก ๆ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย kunyos, 3 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    ปัญหาของผมคือว่ารอบเดินเบามันสวิงมาก ๆ เลยครับคือขึ้นลงที่ 2000 ลงมาที่300-400 ประมาณนี้อ่ะครับคือแบบว่าแรง ๆ และจะดับ ๆ ประมาณนี้อ่ะครับ
    เอาเข้าอู่แจ้งว่ามอเตอร์เดินเบาเสียและไม่มีอะไหล่เปลี่ยนเพราะหายากมาก
    แต่เลยอยากทราบว่ามันต้องแก้อย่างไรครับคือถ้าใช้น้ำมันถึงจะเป็ฯนะครับ
    ถ้าใช้แก๊สรอบเดินเบานิ่งอยู่ที่ 700 รอบครับขอคำแนะนำด้วยนะครับว่าต้องแก้
    อย่างไรถึงจะหายแล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ในคลับช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ( เครื่องรถผม SR 20 DE 140 ม้า AUTO ครับ )

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม........
    ต้องหาตามเซียงกง ที่ร้านเค้ามีเครื่องที่อุปกรณ์ไม่ครบ
    ให้เค้าถอดชิ้นส่วนที่เราต้องการ ขายแยกอ่ะครับ....

;)

3. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อื้ม อิอิ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อุ๊บบบบบบบบส์
    พรี่โกระ มาแว้ว..........
    จาโดนด่าอีกไหมเนี่ยเรา..........

:eek::eek::eek::eek::eek:

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ก็บอกไปแล้ว..............นี่ครับ...........ยังไม่ได้แก้ไขอีกหรอครับ.............

6. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ที่ผมมีตัวนึง แต่ไม่รู้จะใส่กันได้รึป่าว เครื่องคนละตัวกันนะ

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ของเทพ.......... แต่ใส่ไม่ได้ :eek:

8. kunyos

168
    0
    0
    ก็ไปที่อู่แล้วอ่ะครับพี่นิวแต่เค้าบอกทำไม่ได้เพราะมันเสียที่อะไหล่
    และหายากมากตามที่พี่นิวแนะนำคือว่าเครื่อง sr ไม่มีมอเตอร์เดินเบาใช่ป่าวครับ
    มีแต่มิตซูที่มีมอเตอร์เดินเบาและพที่พี่นิวแนะนำให้ไปล้าง AC วาล์วก็กำลังจะไปดำเนินการครับ
    แต่ลองเข้ามาโพสถามดูหาความรู้เพิ่มเติมครับจะได้ไม่ถูกอู่ต้มจนเปื่อยอีกครับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.........
    ก็ชุด Idle Speed Control เหมือนกัน
    แต่วิธีการทำงานต่างกัน.........
    Mitsu เป็น Motor (Screw Type) หมุนช้า
    Nissan เป็น AAC Valve ทำงานด้วยการใช้
    แรงเหนี่ยวนำแม่เหล็ก ดึงแกนบังคับอากาศ

ก็เท่านั้น.........
    อิอิ
    :D

10. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ล้าง AC วาลว์ ระวังตัวเล็กๆ ตัวน้อยๆ หล่นหายนะคร๊าบบบบบบบบ

11. kunyos

168
    0
    0

รับทราบข้อมูลดี ๆ แบบนี้จากทุกท่านแล้วจะรีบดำเนินการครับผม
    ความรู้และเทคนิคดี ๆ ปรึกษากับสมาชิกในคลับไม่ผิดหวังจริง ๆ

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อุอุ
    อย่าฟังผมนะ......... ผมมันคนบร้า........... :eek:

13. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    AAC Valve มันอยู่ตรงช่วงไหนของตัวเครื่องเหรอคับพี่พี่ แล้วเราสามารถจัดการล้างเองได้รึป่าวคับ เพราะอาการของผมมันก็คล้ายๆ กัน คือถ้าใส่เกียร์ 1 แล้วเหยียบเบรก รอบจะตก มา 300 รอบ รถจะสั่นเป้นเจ้าเข้าเลยคับ

14. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ว่าจะไปล้างเหมือนกันนะ................................อิอิอิรอบเดินเบาเริ่มสวิงกิ้งแล้ว

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    อยู่บริเวณ Surge Tank ค่อนมาด้านสูบที่ 1 ของเครื่อง
    ใกล้ๆ กับบริเวณ Water Temp. Sensor อ่ะครับ......

ถามว่าทำเองได้ไหม ทำได้ครับ แต่ไม่ค่อยแนะนำให้ทำเอง
    เนื่องจากชิ้นส่วนภายในมีขนาดเล็ก มีโอกาสหล่นหาย หรือ
    ญี่ปุ่นทำเกินมาได้ครับ........ ให้ช่างทำดีกว่า อาชีพของเค้าครับ....

อิอิ
    :D

16. Maneki_NekOZ

Maneki_NekOZ New Member Member

25
    1
    0
    พี่ๆ ผมก้อเป็นนะ ผมใช้sr 20 de เหมือนกันครับที่ทำเองมาก้อเปลี่ยน isc valve มาแล้ว แล้วอีกจุดนึงไม่รู้ว่าใช่หรือปล่าวแต่ผมลองเอง อิอิ ลองดูที่ air flow ครับ ปลักท่านอาจหลวม

ปล.อยากเข้า bluebird club ด้วยครับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ถ้า Plug Air Flow เป็นแบบใช้เหล็กเลื่อนเสียบ(แบบเก่าดั้งเดิม)
    ก็จะชอบมีปัญหาเรื่องชอบหลุดหลวมครับ แต่ถ้าเปลี่ยน Plug เป็นแบบ
    รุ่นใหม่ Plastic Press Lock เรื่องหลุดกลวมกับตัว Air Flow Meter
    ก็จะลดน้อยลงไปมาก ครับ (แต่มานต้องเปลี่ยนตัว Air flow meter ด้วยนี่สิ)

อิอิ
    ปล. ลองมา Meeting ก่อนก็ได้ครับ........... :D

18. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    หวัดดีครับ มามิตติ้งกันสิครับ เสาร์ที่ 6 กันยายนนี้ ที่สนามแข่งรถคลอง 5 ครับ เราจะมาเจอกันตั้งแต่ 9 โมงเช้าอ่ะครับ มามิตติ้งกันนะครับ
    ส่วนเรื่อง AC นั้น ถ้าต้องการจะทำเองจริงๆ แนะนำ สว่างๆ นะครับ ทำตอนกลางวัน อย่าทำตอนกลางคืน หรือมืด เพราะฉะนั้น ถ้ามันหายไปท่านจะเสียใจ ฮิฮิฮิฮิ
    เคยมาแล้ว ตอนสมัยเครื่อง CA แทบบ้า คร๊าบบบบบบ :D :D :D :D

19. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อื้มๆๆๆๆ ล้างๆๆให้ๆๆสะอาดๆๆ อิอิ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D

21. jack1356

jack1356 Member Member

48
    0
    6
    รอบเดินเบาผมก็ไม่มี มีแต่ของรุ่นอื่นใส่ได้แต่ใช้ไม่ได้ เลยไม่ใช้ กลายเป็นรถซิ่ง ถอดรอบเดินเบาออก เหอๆ

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

23. armeen-M

armeen-M New Member Member

114
    4
    0
    ดีคับพี่ๆๆแวะมาทักทาย

24. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    หวัดดีครับ

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D สวัสดีครับ......... :D

26. armeen-M

114
    4
    0
    พี่คับผมอยากตั้งหัวข้อใหม่มันไม่ได้คับ
    ผมพิมข้อความเยอะมันก็ไม่ได้คับลองหลายคั้งแร้ว
    พี่โต้งจำผมได้ปาวคับ..........ที่โทคุยกับพี่แก้ปันหาจูนอัพอะคับ

27. armeen-M

114
    4
    0
    ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยคับคือผมอยากขอบคุนพี่ๆในคลับนี้อะคับที่หั้ยคำปรึกษาดีๆมาโดยตลอดคับต้องขอขอบคุนพี่ทศและพี่โต้งด้วยคับส่วนพี่โต้งนี้หั้ยคำแนะนำมาโดยตลอดติดตามการแก้ไขอย่างต่อเนื่องและหั้ยควมรู้ต่างๆเปนอย่างมากคับ

28. armeen-M

114
    4
    0
    ผมได้เข้าศูนย์ไปจูนอัพแล้วเค้าก็ยังแก้ไม่ได้คับเค้าบอกaccผมมีปันหาผมก็จะพยายามแก้ไขต่อไป....กลับมาจากศูนย์รถผมวิ่งไม่เหมือนเก๋าอะคับการเปลี่ยนเกียปกติคับแต่ถ้าเราเหยียบแล้วผ่อนแล้วเหยียบออกไปมันวูบนิดนึงมันมีความรู้สึกว่าวิ่งไม่ค่อยติดเท้าเท่าไรคับ..........ของผมบี13/sr20ออโต้คับ

29. armeen-M

114
    4
    0
    ต่อคับพี่.......รถผมมันเปนบางอารมบางวันก็วิ่งดีคับบางวันก็ยังกะเต่าบางคั้งวิ่ง150ดับเฉยเลยบางวันวิ่ง170ก็ดับก็วูปๆดับอีกพอถอนคันเร่งถึงติดแล้วไปต่อได้มันวิ่งตามใจมันจิงๆๆ......ไอ้อาการแบบนี้พีโต้งเคยบอกผมแล้วอะคับทุกวันนี้ผมเรยไม่รู้เหมือนกันว่ารถผมวิ่งเท่าไร.............ผมก็อยากแก้ปันหาหั้ยได้คับแถวบ้านผมคงจะไม่มีช่างเก่งsrมั้งคับไปศูนย์ก็ช่างมารุมกัน4-5คนถามก็ไม่ตอบผมเรยไม่รู้เขารู้ปาว

30. armeen-M

114
    4
    0
    ต่อคับพี่.....ผมก็เรยคิดถ้าจะใช้รถคันนี้ว่าจะหาเครื่องใหม่......หรือไม่เครื่องเดิมคับแล้ววายใหม่......โชคดีคับที่มันไม่กินน้ำมันเท่าไร12-13โล/ลิตรคับ......ผมวิ่งไปต่างจังหวัด340กว่าโลใช้น้ำมันประมาน27-28ลิตรคับโซฮอ95คับ......ยังไงก็ต้องขอขอบคุนพี่โต้งมากๆเรยคับทำหั้ยผมได้ความรู้เยอะเรยคับ.....แล้วถ้ามีอะไรคืบหน้าจะแจ้งหั้ยทราบคับ...............ผมน้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ...................เอ็มคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้