เกียร์ AUTO ตอนเปลี่ยนเกียร์แล้วมันกระตุกครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย khoonthi, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khoonthi

khoonthi New Member Member

17
    10
    0
    [B]รบกวนหน่อยครับพอดีเพิ่งซื้อรถมาแล้วเวลาเกียร์มันเปลี่ยนแล้วรู้สึกว่ามันกระตุกไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าเพราะเคยใช้แต่เกียร์ธรรมดา ยังไงรบกวนช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ[/B]:confused:
    ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    รุ่นไหนค่ะ 1.6 หรือ 1.8
    ถ้า1.6ไม่กระตุกมาก ก็คงไม่เป็นไรเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ ต้องสังเกตุว่ากระตุกช่วงเปลี่ยนเกียไหนบ้าง
    ตรวจเช็คน้ำมันเกีย / ยางหิ้วเกีย

ยินดีต้อนรับค่ะ ได้เพื่อนใหม่

3. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ถ้ากระตุกแบบกระชาก

ให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูครับ

4. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    EK LEV จะไม่ค่อยกระตุกนะ
    เพราะเป็นระบบไฟฟ้าแล้ว

แต่ EK 96 มันจะกระตุกหน่อยตอนเปลี่ยนเกียร์ เพราะยังเป็นระบบสายสลิงอยู่
    ถ้าไม่มากก็ปกติครับ สำหรับตาโต

5. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ได้รถมาใหม่

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้เปลี่ยนของเหลว/ฟิว ไปเลยครับ จะได้ใช้กันยาวๆไม่มีปัญหา

6. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28

ฟิวเกียร์อยู่ตรงไหนค่ะ

7. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    สังเกตุรอบด้วยคับซึ่งปกติจะอยู่ประมาณ2,500รอบเกียร์จะเปลี่ยน
    ความรู้สึกกระตุกจะมีนิดหน่อย แต่ถ้าเกินกว่านี้คือเกียร์เปลี่ยนในรอบสูง
    กว่า2,500รอบก็กระตุกแรงแน่นอนคับ คงต้องปรับรอบลงมา ลองดูด้วยคับ

8. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    รถผมเปลี่ยนที่ 3 พันรอบคร๊าบบบ แต่ก็เนียนๆ ไม่มีไรมาก

9. khoonthi

17
    10
    0
    ขอบคุณครับจะลองไปทำตามดูคร๊าบบ:embarassed:

10. khoonthi

17
    10
    0
    ขอถามเพิ่มนิดหนึงครับคือสงสัยว่าตรงแผงเกียร์ออโต้ EK ปี 98 มันมีไฟตรงแผงเกียร์ไหมครับตอนเปิดไฟเพราะรถของผมแผงเกียร์มันไม่มีไฟเวลาขับรถกลางคืนเปลี่ยนต้องดูจากหน้าปัดอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

11. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ปกติ ถ้าเหยียบนิ่มๆ เบาๆ 2000 ครับ
    ถ้า หนักหน่อยจะราวๆ 2500-2800
    ถ้า รีบมาก 3000

12. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    มีคับ ไฟสีส้มคับผม

bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  13. bird0552

bird0552 New Member Member

21
    2
    0
    รู้สึกว่าไฟที่เกียร์จะมีทุกรุ่นนะครับ ถ้าไม่ติดลองเช็คที่ระบบไฟดูสิครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้