รบกวนขอถามผู้รู้หน่อย

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย noikong _7555, 31 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noikong _7555

noikong _7555 New Member Member

103
    0
    0
    รบกวนขอถามผู้รู้หน่อยคับ คือผมอยากจะรู้ mazda323 sedan ปี 94 วางเครื่องรุนไหนได้บางครับ

รถผมพังไหมครับอาการความร้อนขึ้นสูง มาก

หรือว่าผมแก้อาการ เอาฝาไปปาดดีไหมครับใช้ได้นานไหมครับ

ผมเงินน้อยแต่รัก mazda323 sedan

2. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    เอาเครื่องเดิมไปซ่อมก็ไม่เลวนะ
    แต่ชั่วโมงนี้น่าวางเครื่องใหม่ไปเลย

3. noikong _7555

noikong _7555 New Member Member

103
    0
    0
    ขอขอบคุณครับพี่ ผมมีเงินแค่ซ่อมครับ แต่ถ้าวางจะเครืองอะไรครับพี่

ขอขอบคุณครับพี่ ผมมีเงินแค่ซ่อมครับ แต่ถ้าวางจะเครืองอะไรครับพี่

พี่ครับผมไปปาดฝา อายุการใชงาน และความร้อนจะหายไปไหมครับ

และผมขอถามพี่ด้วยครับว่าเครื่อง STARLET turbo ตัว 1300 รถผมพอจะวางได้ไหมครับพี่ครับ หรือมีเครือง ที่พี่ว่าวางแล้วจบ เครือง มีโบ ก็ดีครับ ไม่มีโบด้วยก็ขอบคุนครับ

พี่ครับผมเองครับที่ซื้อคอพวงมาลัยถอดได้อะ ครับ

ขอบคุณพี่ด้วยครับ

4. noikong _7555

103
    0
    0
    .................ขอบคุณพี่ด้วยครับ

.................ขอบคุณพี่ด้วยครับ

5. noikong _7555

103
    0
    0
    ถ้าปาด..เเล้วอาการจะหายหรือดีขึ้นเลยไหมคับ
    รอกวนผู้รู้หน่อยคับ:cry:

6. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    1.เช็คหม้อน้ำ ว่า ตัน รั่ว รึป่าว ดูได้หลังจากที่เครื่องร้อน จะมีไอหรือน้ำหยดออกมาจากหม้อน้ำ

เป็นเป็นแบบนี้ แสดงว่า หม้อน้ำรั่ว แต่ก็อย่าลืมดูวาวล์น้ำด้วยก็ดี

2.ถ้าหม้อน้ำไม่รั่ว ดูพัดลมไฟฟ้า ว่ามีแรงรมดีรึป่าว ถ้ายังหมุดแต่ไม่มีแรงก็ทำให้ความร้อนขึ้นได้

3.ถ้าเปิดผาหม้อน้ำแล้วมีคราบน้ำมันผสมกับน้ำ อาจจะเป็นที่ประเก็นผาสูบ แตก รั่ว

เปลี่ยนประเก็นก็หายครับ

4.ในกรณีที่จะปาดผา ต้องถามก็ว่ารถคุณเคยปล่อยให้ความร้อนสูงสุดเลยรึป่าว

ถ้าไม่ถึงผาสูบก็ไม่น่าที่จะโก่งได้ แต่ถ้าเคยก็น่าจะเป็นไปได้ ปาดผาสูบเปลี่ยนประเก็น

ก็น่าจะหาย ( ยังไงก็ต้องถอดออกมาเช็คดูก่อนครับ )

สุดท้ายอย่าลืมดูผ้าหม้อน้ำด้วยครับ ว่ามันล้าเกินไปรึป่าว ถ้าไม่ล้ารึเก่ามาก มันจะ

ควบคุมความดันของน้ำได้ไม่ดี คือมันจะถึงจุดเดือดเร็วกว่าปกติ

ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ:D:D:D

7. noikong _7555

103
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ผมทำเสร็จแล้วสรุปว่าปาดฝาครับพี่

ขอบคุณครับพี่ ผมทำเสร็จแล้วสรุปว่าปาดฝาครับพี่ แต่ ช่างที่ทำรถผมเขาถอด วาวน้ำออกจะเป็นไรไหมครับ ผมกลัวพังอะครับ

ขอขอบคุณ พี่พี่พี่ อีกครังครับ:):)

8. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ดีใจด้วยครับที่รถหายจากความร้อนแล้ว:D:D:D

ถอดวาวล์น้ำออกจะเป็นไรมั้ย ก็อาจจะไม่พังหรอกครับ

แต่..ที่วิศวกรเค้าสร้างเครื่องยนต์มา ระบบระบายความร้อนมีวาวล์น้ำ

ก็เพราะมีเหตุผลครับ

อธิบายคร้าวๆนะครับ (ไม่รู้ว่าถูกรึป่าว:D:D:D)

การทำงานของวาวล์ตัวนี้ คือ เวลาที่อุณภูมิต่ำ วาวล์ตัวนี้จะปิด โดยมีสปริงที่เป็น ขดๆ

ดันอยู่ แต่ถ้ามีอุณภูมิที่สูง สปริงที่เป็นขดๆจะหดตัว และวาวล์จะเปิด งงมั้ย:D:D:D

คือ มันจะเป็นตัวขวางทางน้ำไว้ ไม่ให้น้ำวน พอน้ำในเครื่องร้อนวาวล์จะเปิด น้ำจะวนได้

น้ำที่มีอุณภูมสูง(น้ำร้อน)จะดันออก แล้วน้ำที่มีอุณภูมิต่ำกว่าจะเข้ามาแทนที่ พอน้ำที่มีอุณภูมิ

ต่ำกว่าเข้ามาแทนที่แล้ว วาวล์ก็จะปิด น้ำก็จะหยุดวน น้ำที่มีอุณภูมิสูง(น้ำร้อน)ก็จะไปอยู่ที่หม้อน้ำ

พัดลมหม้อน้ำก็จะทำงาน น้ำก็จะเริ่มเย็นลง รอน้ำวนอีกรอบ มันจะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ เป็นวัฎจักร

ของมัน:D:D:D เพราะฉนั้น เมื่อไม่มีวาวล์แล้ว ไม่ว่าน้ำจะร้อนหรือเย็น น้ำมันก็จะวิ่งวนอยู่อย่างนั้น

แล้วถามว่าเครื่องมันจะพังมั้ย ผมก็ไม่เห็นว่ามันพัง แต่ถ้ามีตังค์ก็ซื้อใส่เถอะครับ:D:D:D

ถ้าซื้อมาแล้วอย่างจะลองดูว่าวาวล์มันเป็นแบบที่ผมบอกรึป่าว ก็ลองต้มน้ำร้อนๆเอาเดือดๆนะ

แล้วลองหย่อนวาวล์ลงไปดูว่ามันจะหดตัวรึป่าว:D:D:D

9. noikong _7555

103
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่

:):):):)ขอบคุณมากจริง ๆ ครับ ผมไม่รู้จะพูดยังไงอะครับพี่ ขอบคุณครับ :):):):)

ถ้า ผมอยากได้ สติกเกอร์อะครับแล้วผมจะได้ วันไหนอะครับพี่

10. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    พรุ่งนี้เลยครับมีมี๊ตติ้งไปรับได้เลยครับ
    สถานที่ร้าน13เหรียญพระรามเก้าช่วงเวลาบ่ายสามนะครับ

แล้วเจอกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้