กลิ่นเหม็นเวลาขับรถเร็วๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย คุณขนุน, 9 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    รถใครเคยมีอาการกลิ่นเหม็นเวลาขับรถเร็วๆ
    ตอนที่ลากรอบสูงๆบ้างไหมครับ

เหม็นเหมือนไหม้อะไรสักอย่าง แล้วก็หายไป

รถของเพื่อนๆเคยมีอาการแบบนี้ไหมครับ

ถ้ามีทำอย่างไรให้มันหายไปดีครับ

iodineman และ bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ผมก็เคยมีครับ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
    เคยเห็นบางคนเค้าบอกว่าเป็นกลิ่นสายพาน

iodineman และ musachi ถูกใจสิ่งนี้
  3. มะเส็งน้อย

มะเส็งน้อย New Member Member

6
    3
    0
    แล้วแก้ไขไงครับ

ksaEK97, iodineman และ musachi ถูกใจสิ่งนี้
  4. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ผมก็เป็นครับ เวลาเร็วๆ ธรรมดาไม่เป็นไรนะ แต่เวลากดมิด อะจะมีกลิ่นเข้ามา บางคนบอกว่าเป็นกลิ่นครัชอะ ผมก็ไม่รู้

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมก็เป็นอ่ะขนุน เคยแช่ บนเส้นบางนาบางปะกง ประมาณ 7000 rpm เกือบๆ 5 นาที
    พอลดรอบลงมาก็มีกลิ่นไหม้ๆ เราคิดว่า่น่าจะมาจากพวกระบบไอเสีย เพราะ exhaust temp จะสูงมาก
    ประมาณ 400 - 500 องศา ตอนรอบสูงๆ หรือเกินกว่านั้น เหมือนตอนขนุนเผาเหล็กร้อนๆ แล้วเอามาวางไว้
    หน้าพัดลมแล้วพัดเข้าหาตัว จะได้กลิ่นนะครับ

bigeyes96 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    กลิ่นไหม้ มันมาจากเรื่องของการเปลี่ยนมุมล้อของช่วงล่างครับ

เนื่องจากว่าบูชยางต่างๆ มันจะให้ตัวได้บ้าง เพื่อความนิ่มนวลในขณะใช้งานปกติ เมื่อยามที่เราใช้แรงบิดมากๆ แรงที่กระทำต่อล้อจะส่งผลไปให้มุมล้อหน้าเปลี่ยนแปลงไปโดยเฉพาะมุมโทอิน-โทเอ้าท์ ส่งผลให้แนวการสึกหรอของยางเปลี่ยนไป จึงทำให้เกิดกลิ่นขึ้นครับ

.......ใจเย็นลงนิดนึงนะครับ......

x1542, millinium5755, bigeyes96 และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  7. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    หายไปไหนหมดว่ะ โล่งๆ ชอบกล 5555

bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  8. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    จัดระเบียบสังคม
    ขอโทษด้วยนะคับ
    :):):)

9. Peter98

Peter98 New Member Member

53
    7
    0
    ป๋าหน่อย จากประสบการณ์ตรงของผม สมัยใช้ B16A เวลากดใช้งานรอบสูงๆแร้วลดความเร็วลง จนรถจอดสนิทจะได้กลิ่นเหม็นไหม้น้ำมันเครื่องเข้ามาในรถของผมตอนนั่นสาเหตุมาจากเครื่องหลวมอ่ะคับ ถ้าลองสังเกตุดีๆให้เพื่อนขับรถตามด้านหลังจะเห็นว่ามีควันขาวไหลตามออกมาด้วยอ่ะคับ พอลดความลงเร็วจะได้กลิ่นเหม็นไหม้เข้ามาในรถอ่ะคับ นี่ก้อเปนส่วนหนึ่งของที่มาของกลิ่นไหม้อ่ะคับ.......:p:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้