D16Y ตกน้ำมัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มันมีน้ำมันเครื่อง ไหลซึมออกมาจาก เครื่องแต่บนส่วนฝาวาว์ลไม่มีไหลออกมาเลย

เคยไปถามร้านแถวบ้านเค้าบอกว่า ประเก็นท่อนบนน่าจะเสื่อมแล้ว

เค้าคิดค่าใช้จ่าย+ค่าของเบิกใหม่ รวม 3000บาท (มีทอน)

ราคานี้okไหมครับ

แล้วที่เค้าบอกว่า ถ้าประกอบกลับไม่ดี เช่น ไขน็อตแน่น ไปจะทำให้ฝาโก่งได้ อันนี้จริงหรือป่าวครับ

แล้วอาการนี้มีผลต่อ กำลังอัดของเครื่องด้วยหรือป่าวครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ่ายรูปมาดูดีกว่าครับ

ว่ามันซึมตรงไหน

ประเก็นฝาครอบวาว ,โอริงจานจ่าย และน็อตฝาครอบวาว

จะได้เปลี่ยนถูกตัวครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นด้วยครับ

4. Hayabusa

494
    37
    0
    น็อตฝาครอบวาว์ล เปลี่ยนไปแล้วครับ

เหลือโอริงจานจ่าย+ประเก็นฝาครอบวาว์ล

เรื่องรูป เดี๋ยวตอนเย็นๆเอามาลงให้ครับ

ราคา3000 บาท แค่ เปล่ยนประเก็นฝาครอบวาว์ลนะครับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  5. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ถ้ามีคราบน้ำมันเคื่อง เปียกบริเวณใต้จานจ่าย
    ต้องเปลี่ยนโอริงจานจ่าย ไม่กี่ร้อยครับ หายสนิท

6. Hayabusa

494
    37
    0
    ของผมมันเปียกตั้งแต่ บริเวณใต้ฝาครอบวาว์ลลงมาเลย แต่ยางฝาครอบวาว์ลเปลี่ยนไปแล้วนะครับ

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เช็ดล้างให้สะอาดทุกจุด และรอดูใหม่ครับ จะได้รู้ว่ารั่วจากตรงไหนและแก้ได้ตรงจุดนะครับ
    จะได้ไม่เสียเงินเยอะ

8. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ของผมก็เป็นคับกะลังจะเปลี่ยนโอริง

9. Hayabusa

494
    37
    0

ตอนแรกๆมันก็รั่วกระจายหมดอะครับ ออกฝาวาว์ล เน่าสุดๆ แต่นี้ผมไปเปลี่ยน
    น้อตฝาครอบวาว์ล
    ประเก็นฝาครอบวาว์ล
    ช่างคนทนไม่ไหวเลยเอาน้ำยามาล้างให้

แป๋ปเดียว รั่วอีกแล้ว แต่น้อยกว่าเดิม เยอะ

สรุป 3000(เหลือทอน) ค่าของ+ค่าแรง เปลี่ยนประเก็นฝาสูบเครื่อง ราคานี้okไหมครับ ทำครึ่งวัน:cry:

ใครเคยทำรบกวนหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2008
  10. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    เคยทำครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเท่าไร ถูกกว่านี้แน่ๆๆ จำราคาไม่ได้
    ยังไงลองโทรถามร้านอื่นดูก็ได้ครับ พี่ก่ำ AutoWay หรือคนอื่นก็ได้ลองดูครับ

11. ken_s

ken_s New Member Member

31
    1
    0
    /

ของผมเคยเป็นเหมือนกันครับ หาอยู่นาน เจอมันไหลออกมาบริเวณ
    โซลินอยส์วีเทค ถอดออกมาเป็นโอริงค์เหมือนเลขแปด ถ้าเป็นตรงนี้
    เบิก0เลยไม่กี่ตังค์

12. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าเป้นผม จะเปลี่ยนเอง ไขน็อตไม่กี่ตัว

ถ้าโอริงจานจ่าย รู้สึกจะ 60 บาท แต่ประเก็นฝาวาวไม่รู้ราคา ลองโทรถาม YSC ดิครับ ถ้าไม่เกินพัน ผมว่าทำเองได้

13. Hayabusa

494
    37
    0
    รบกวนขอเบอร์หน่อยได้ไหมครับ YSC

คืออยากจะทำเองแต่งช่างเค้าบอกว่าต้องใช้ประแจปอน ไขกลับ ผมไม่มีอุปกรณ์ด้วยสิ

รบกวนด้วยนะครับ

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

ขันฝาครอบวาล์ว

ไม่ถึงกับต้องใช้ประแจปอนด์ มั้งครับ

15. kungking5

1,661
    287
    0
    ช่างคงไม่อยากให้คุณทำเองละ

YSC 0-2931-6992

16. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เอาแค่ตึงมือนะครับ อย่าให้ถึงก่ะน๊อตรูด

17. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    3 พัน แพงไปป่าวคราฟ.......อย่างอื่นก็เปลี่ยนแล้ว

ผมเคยเปลี่ยนไม่น่าจะถึง รึว่าค่าแรงป่าว?

18. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    ตกลงว่า 3000 บาทคือเปลี่ยนประเก็นฝาสูบใช่หรือเปล่า ไม่ใช่ประเก็นฝาวาล์วนะ
    อ่านไปอ่านมาชักสงสัย

19. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    ตกลงว่า 3000 บาท คือ เปลี่ยนประเก็นฝาสูบใช่หรือเปล่าครับ
    ไม่ใช่ประเก็นฝาวาล์วนะครับ
    ผมอ่านไปอ่านมาชักเริ่มสงสัยครับ

:D:D ขออภัยด้วยนะครับที่ข้อความเบิ้ล ตอนส่งครั้งแรกเน็ทล่มไม่นึกว่ามันจะส่งไปก็เลยส่งซ้ำอีกรอบครับ:D:D

20. Hayabusa

494
    37
    0
    ไม่ใช้ประเก็นฝาครอบวาว์ลนะครับ ตัวนั้นเปลี่ยนไปแล้วที่มันจะเป็นยางๆ

มันคือประเก็นฝาสูบ ครับ

แล้วโอริงจานจ่าย เราเปลี่ยนเองได้ไหมครับ ไม่อยากเสียเงินเพิ่ม

21. เป็นเหมือนกันเลย ประเก็นเสื่อมมีน้ำมันไหลออกมา แต่ซ่อมยังไงก็ไม่ถึง 3 พัน ร้านมีเยอะถามหลายๆร้านสิครับ

22. kungking5

1,661
    287
    0
    ลองเปลี่ยน โอริงจานจ่ายก่อนดีกว่าครับ

เพราะส่วนใหญ่ จะเยิ้มจากจานจ่ายลงด้านล่าง จนทำให้เหมือน ประเก็นฝาสูบรั่ว

อันละ 60 บาทมั้ง ที่ YSC ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ

ไขน็อต 3 ตัวที่จานจ่ายออกมา ก็จะเจอแล้วครับ

อ้อ...อย่าลืมมาร์คตำแหน่งจานจ่ายเดิมไว้ด้วยน่ะครับ

23. อย่าลืมมาร์คสายหัวเทียน ที่ออกจากจานจ่ายด้วยนะครับ ว่าเส้นไหน เข้าสูบไหน

24. โอริงฝาครอบวาวล์ เทียมตัว ละ ร้อยกว่าบาท แท้ สามร้อย ก่วา
    โฮริงวีเทคแท้ สามร้อยสามสิบบาท
    โอริงจานจ่ายห้าสิบห้าบาท
    ทั้งหมอนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนมา เลยแจ้งราคาหั้ยทราบ(ค่าแรงฟรีทำเองหมด)

25. Hayabusa

494
    37
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดู

มีข้อควรระวังอะไรไหมครัในการเปลี่ยนโอริงจานจ่าย เพราะผมลองหาในgoogleดูเค้าบอกระวังเรื่องการใส่ ถ้าใส่ไม่ดีจะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ เพราะรถผมใช้แก๊สด้วยกลัวมันจะBack fire

ขอบคุณครับ

http://www.gasthai.com/boardgas/html2005/A20429.html

อ้างอิง คำตอบที่ 14 ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2008
  26. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ก่อนถอดก็มาร์คจุดไว้สิครับ เวลาใส่กลับก็ให้ตรงตำแหน่งเดิม

27. Hayabusa

494
    37
    0
    อีกนิดครับ
    โอริงจานจ่ายนี้ เราจำเป็นต้องไขน็อต+ตรงส่วนของกะลา(สีดำที่ใส่สายหัวเทียน)ก่อน แล้วค่อยไปไขที่น็อต6เหลี่ยมใช่ไหมครับ

หรือว่าไขที่น็อต6เหลี่ยมได้เลยครับ

28. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ก่อนอื่นต้องเช็คให้แน่ใจก่อน ว่าคราบมาจาก รอยต่อเครื่องกับจานจ่าย หรือ ฝาครอบจานจ่ายกันแน่ (คนละจุดแต่อยู่ใกล้กันนะครับ)

ทีนี้ถ้ารั่วรอยต่อ เครื่องกับ จานจ่าย(ตรงเหล็ก) แสดงว่ารั่วที่โอริง เป็นยางกลมๆครับ
    วิธีถอดเจ้าตัวนี้ ถอดน๊อตเบอร์12 ที่ยึดกับเครื่อง3ตัว ถ้าไม่เทคจะมีสองตัว
    ไม่ต้องถอดสายหัวเทียน หรือ น๊อตที่ยึดฝากระลาพลาสติกนะครับ
    ดึงออกมาจะเห็นโอริง ใช้ไขควงงัด แล้วเปลี่ยนอันใหม่เข้าไปแทน

ตอนใส่มันจะมีแง่งบังคับล๊อกอยู่ ใส่ยังไงก็ไม่ผิดครับ ถ้าผิดมันจะไม่เข้า อิอิ:D

ส่วนอีกจุดนึง ถ้ารั่วจากรอยต่อฝากกระลาพลาสติก อันนี้ผมทำไม่เป็นนะ
    รู้แต่เรื้อเยอะ เริ่มจากเปิดฝากระลา ถอดหัวนกกระจอก และอื่นที่ไม่เคยลองถอดอีก
    เพราะซีลตัวนี้ มันอยู่ในจานจ่ายครับ ต้องแยกร่างมันมา

ถ้าเห็นคราบไม่ชัด แนะนำเช็คให้สะอาดแล้วดูทุกวันครับ

ส่วนอีกจุดนึงที่ไม่ควรมองข้ามคือ โอริงโซลินอยวีเทค ตัวนี้อยู่แถวหลังเครื่อง
    ถ้ารั่วจะไหลมาแถวใต้จานจ่ายเหมือนๆกันครับ ลองเช็คดู

29. Hayabusa

494
    37
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดู น่าเรื่องระบบไฟเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่เป็นไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้