มีใครใช้ Bass Box มั่งอ่ะคับ..?

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 19 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    แบบว่า..อยากจะเพิ่มเสียงเบสขึ้นอีกซักหน่อย แต่แม่เจ้า..ผู้บังคับบัญชาที่นั่งข้าง ๆ ไม่ยอมให้ตีตู้ซับ..เพราะไอ้ที่มีมากะรถเจ้าหล่อนบอกว่าแค่นี้หูก็แทบแตกแล้ว กลัวว่าลูกชายจะเขย่าหัวเป็นตั้งแต่ 5 ขวบเวลาเปิด Heavy Metal ประมาณ Metalica...เลยจะหาทางออกด้วย Bass Box ใส่ไว้ใต้เบาะอ่ะคับ ชุดที่อภินันทการจากเจ้าของเดิมก็มีแค่เครื่องเล่นเทป Pioneer ต่อเข้ากับ CD 12 แผ่น เพาเวอร์แอมป์ 120 วัตต์ RMS ปรีแอมป์ 1 ตัว ลำโพงคู่หน้าเปลี่ยนจาก 5 นิ้ว 120 วัตต์ (ไม่รู้ใส่มาได้ไง) เป็น 6 นิ้ว 150 วัตต์ Max 180 วัตต์ คู่หลังเปลี่ยนจากของเดิม 6 นิ้วเป็น 6X9 260 วัตต์ Max 350 วัตต์ ถ้าเอา Bass Box มาเพิ่มไม่รู้จะเข้ากันรึปล่าวอ่ะครับ...รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้านเครื่องเสียงช่วยไขปัญหาหน่อยครับ...จะได้ไม่ต้องทะเลาะกับคุณผู้บังคับบัญชาที่นั่งข้าง ๆ ให้เป็นปัญหาครอบครัวอ่ะคับ....อิอิอิ

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    รอท่านบุ๊คมาไขปัญหาครับผม

3. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เท่าที่พอรู้นะครับ...ถ้าใส่เบสบ็อกหรือตีตู้ก็จะได้เสียงเบสที่ต่ำกว่าลำโพง 2 ทางหรือ 3 ทางที่มีอยู่อ่ะครับ...ส่วนจะใส่เบสบ็อกหรือตีตู้ก็อยู่ที่ความสะดวกเเหละครับ

เพราะเครื่องเสียงถ้ามีเเค่กลางเเหลมไม่มีซับผมว่าเวลาเปิดดังเสียงมันจะไม่เพราะอ่ะครับ
    เเต่ถ้าได้ซํบมาหน่อยผมว่าน่าจะทำให้ได้เสียงครบๆทั้งสูงกลางต่ำเลยน่ะครับเปิดดังก็ไม่น่ารำคาญหรอกครับ

(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ)....รอพี่บุ๊คอีกหนึ่งเสียง

ขอบคุณพี่บุ๊คนะครับที่เมื่อวานช่วยดูเครื่องเสียงให้อ่ะครับ...สงสัยมันกลัวเจอปุ๊ปติดปั๊ป..ฮิอิ

4. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    แนะนำว่าใส่ซับได้ครับ แต่ว่าต้องไม่มีเจ้า 6x9 อยู่ในรถด้วยอ่ะครับ (ถ้าจะเอาไว้ ต้องเฟดเสียงให้เบาลง)

เพราะ 6x9 นี่ตัวมันเองก็ทำความถี่ต่ำอยู่แล้ว(แต่ว่ายังต่ำไม่เท่ากับซับ)

ดังนั้นถ้าเราลงซับ จะมีช่วงความถี่ต่ำบางช่วงกวนกันอยู่อ่ะครับ

และถ้าใช้ BassBox ก็จะไม่ได้แรงปะทะ เหมือนกับซับตู้ เพียงแต่เสริมความถี่ต่ำที่ลำโพงกลางแหลมตอบสนองลงไปไม่ถึงครับ

(ดูจากแนวเพลงที่ฟัง คงต้องใช้ซับตู้ 12" หล่ะมั้ง)

5. Diamond0722

806
    2
    0
    555+ ตอบถูกใจครับคุณบุ๊ค..ซับ 12" แต่ทำไงผมจะขออนุญาตผู้บังคับบัญชาผมได้ล่ะเนี่ย สงสัยต้องออกทาง Bass Box แน่ ๆ ครับเพราะยังไงเจ้าหล่อนไม่ยอมแน่ ๆ ขนาดแค่ 8" ยังตาเขียวเลยครับ แนวเพลงอย่างว่านั่นตอนสมัยวัยรุ่นน่ะครับ ตอนนี้อายุชักเยอะทนฟังได้ไม่ถึงครึ่งแผ่นแล้วครับ เอาไว้เปิดตอนขับรถคนเดียวให้ตาสว่างหน่อยแค่นั้นล่ะครับ ตอนนี้ชักเปลี่ยนแนวไปทางหนู มิเตอร์ ตั๊กแตน ชลลดา ซะมากกว่าครับ ฟังกันทั้งครอบครัว..Bass Box ก็น่าจะพอไหว ยังไงก็ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ..ขอบคุณครับ...
    ปล. ผมชอบโลโก้รูปหยดน้ำอันนี้จังเลยอ่ะ...

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ถ้าจำเป็นต้องใช้ Bassbox จิง ๆ

ผมแนะนำว่า ให้ถอด 6x9 ออก

จะใส่เป็น 6 นิ้วแทนก็ได้

หรือไม่ต้องใส่เลย

แล้วปรับจูนดี ๆ น่าจะเวิร์คกว่า

การที่ใส่ Bassbox + 6x9

เบสมันจะตีกัน

กลายเป็นแย่กว่าเดิมคร๊าบ

7. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่ของผมนี่แปลก ๆ ครับ คือไอ้ 6X9 ของผมเบสไม่ค่อยออกครับ กลับเป็นคู่หน้าที่เบสดีกว่า ปกติที่เคยใช้ในรถคันเก่า 6X9 เบสดีมาก ยังสงสัยอยู่ว่าอะไรกันแน่ที่มีปัญหา กะลังคิดว่า ดีไม่ดีอาจจะเป็นที่เพาเวอร์แอมป์อ่ะครับ เพราะขับเสียงเบสออกมาแตกเวลาเปิดดัง (ผมตั้ง Gain ไว้ที่ครึ่งนึง ปรีแอมป์ตั้งไว้ที่ อ่า...ถ้าเป็นนาฬิกาก็เข็มยาวชี้เลข 3 อ่ะครับ ส่วน front เปิดเต็มที่ได้แค่เลข 8 ครับ เกินนั้นเบสแตกทั้งข้างหน้าข้างหลังทั้งที่เสียงเบสก็ไม่ได้ปรับเต็มซักกะอย่าง) เดี๋ยวอาจลองเปลี่ยนเพาเวอร์แอมป์ดูก่อนครับ ถ้าดีขึ้นก็คงไม่ต้องเพิ่ม Bass Box เพราะถ้าเพิ่มหรือตีตู้ คงต้องอ้อนวอนคุณผู้บังคับบัญชา (ภรรยา) อีกนานเลยครับกว่าจะได้ทำ...

8. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    มาหาผมละกัน เดี๋ยวดูให้

เรื่อง 6x9 ไม่มีเบส น่าจะมาจาก เฟส ของลำโพงอาจจะไม่ตรงกัน (ต้องใช้เครื่องเช็ค)

เรื่องโวลลุ่มที่เปิดได้แค่เลข8 มาจากการปรับตั้งเลเวลแมทชิ่งครับ

ถ้าเป็นไปตามที่ผมคิด คงจะไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งนั้นหล่ะครับ

9. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    พี่บุ๊คอยากทำมั่งอ่ะครับ...พอดีมีซับ 10" อยู่ดอกนึง 600wrms เด๋วได้งบจะเอาเข้าไปให้พี่ตีตู้ให้นะครับ...อิอิ

10. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณคุณบุ๊คอีกครั้งครับ...วันนี้พอมีเวลาเลยลองใช้ความรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่าหางอึ่งของตัวเองรื้อดูทั้งหมดตามข้อสันนิษฐานของคุณบุ๊คเลยครับ...สายเอ้าท์พุทจากฟร้อนท์เข้าปรีแอมป์สลับกันครับ หน้าอยู่หลัง หลังอยู่หน้า มิน่าเสียงมันแปลก ๆ ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ..ตอนนี้คงไม่ต้องเพิ่มอะไรแล้วครับ..เพราะผู้บังคับบัญชา (ภรรยา) ไม่อนุมัติแล้ว..เจ้าหล่อนบอกว่าหูจะแตกครับ..คุณบุ๊คนี่ขั้นเทพจริง ๆ ครับ..ขนาดยังไม่เห็นยังเดาถูก...ใครอยากทำเครื่องเสียง..ไปร้านคุณบุ๊คเลยครับ...เดี๋ยวถ้ามีโอกาสพาน้องพริมเข้า กทม. จะแวะไปเยี่ยมครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้