ติดโชค TEIN ที่ไหนดี ระหว่าง TEIN MASTER , ATP หรือ ร้านพรเทพ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย zebas1941, 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zebas1941

zebas1941 Guest

0
    0
    0
    อยากจะสอบถามผู้รู้ว่าจะไปติดที่ร้านไหนดีระหว่าง 3 ร้านนี้
    อยากทราบถึงข้อดีข้อเสียขอแต่ละร้าน
    ขอบคุณมากครับ

2. Tui2989

Tui2989 New Member Member

310
    3
    0
    ผมติดที่ TEIN Master Shop กับพี่ใหญ่ ก็ OK ดีไม่ปัญหาอะไร.....

3. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    เลือกร้านที่สะดวกเดินทางที่สุดครับ

เพราะราคาและคุณภาพสินค้าไม่ได้ต่างกัน

4. HIDE99

HIDE99 New Member Member

56
    7
    0
    พรเทพ ครับ ราคาและคุณภาพ ฟันธง

5. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ อ า ที่ ใ ก ล้ บ้ า น ดี ก ว่ า คั บ เ ว ล า จ ะ

ป รั บ สู ง ต่ำ จ ะ ไ ด้ เ ข้ า ไ ป ไ ด้ ง่ า ย คั บ

6. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ตามความสะดวกเลยคับ เผื่อไปเซอร์วิสง่ายๆ

7. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ใกล้ที่ไหนก้อไปที่นั่นเลยครับ ^^

8. TO SPOUT5

TO SPOUT5 New Member Member

43
    4
    0
    แล้วทั้ง 3 ที่นี้
    ราคาต่างกันมั้ยคับ

9. bigduck

bigduck New Member Member

15
    0
    0
    ATP ดีที่สุดครับ ราคาไม่ต่าง ครับ ยกเว้นพี่ใหม่จะลดให้

10. May_Outlaw

May_Outlaw New Member Member

50
    0
    0
    ถ้าถามผมนะ es เนี่ย ไปให้พี่ใหม่จัดให้ดีกว่านะ ผมซื้อ SS ของใหม่และติดตั้งมาจาก mastershop แต่ก็...... ถามพี่ใหม่เองละกัน เพราะเมื่อวานไปให้พี่ใหม่แก้งานมา (ส่วน atp งดออกความเห็นครับ เพราะยังไม่เคยไปเลย)

ปล. มีคู่มือก็ไม่ยักกะติดตั้งตามคู่มือ เฮ้อ........ ของที่ควรใส่กลับถอด ของที่ไม่ต้องใส่กลับใส่ให้ ญี่ปุ่นทำเกินหรือคนติดตั้งชุ่ยฟะ
    ปล2. ขอบคุณพี่ใหม่คร้าบ เรื่องช่วงล่างยอดเยี่ยมเช่นเคย
    ปล3. ไปลองรถแต่มิวายแซวหญิงนะพี่ (อ่ะ ย้อเย้ง..น้า)

11. smoothe

smoothe New Member Member

17
    1
    0
    ของผมติดตั้งที่ พี่ใหม่ ครับ ใช้มา 1 ปีละ ไม่มีปัญหาอะไรครับผม:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  12. Pinkpearl

Pinkpearl New Member Member

12
    0
    0
    ตามนี้เลยคะ เราก็ไปติดตั้งมาจาก mastershop แต่ก็.....

"มีคู่มือก็ไม่ยักกะติดตั้งตามคู่มือ เฮ้อ........ ของที่ควรใส่กลับถอด ของที่ไม่ต้องใส่กลับใส่ให้ ญี่ปุ่นทำเกินหรือคนติดตั้งชุ่ยฟะ"

เราไม่มั่นใจนะคะ คือของเราตอนไปติด มีแหวนชุดหนึ่งที่ไม่ได้ใส่ + วงแหวนเกลียวทองวงใหญ่ๆ
    2 วงใครรู้ช่วยบอกเราด้วยนะคะว่า จำเป็นต้องใส่รึเปล่า แต่ตลอดที่ใช้งานมา 4 เดือนกว่าภาพรวมปกติดี
    แต่ด้วยความที่เจอช่างวันนั้น บอกตรงๆเลยคะว่าไม่มั่นใจเอาซะเลย ช่างวัยรุ่น 1 คนสูบบุหรี่จัดๆหน่อย
    แล้วก็เด็กวัยรุ่นอีก 2 คนเห็นตอนถอดก็แทบร้องแล้วละคะ ทั้งตอกทั้งทุบ น๊อตแกนอ่ะคะ ยิ่งตอนถอดเบาะหลัง กระชากจนพุกที่ส่วมอยู่กับขายึดเบาะ 3 ตัวแตกกระจุยกระจายเลยคะ ปัจจุบันเราไปเบิกศูนย์เปลี่ยนแล้วแพงเอากานเหมือนกันตัวละตั้ง 90 บาท หลังติดเสร็จ น๊อตยึดเบ้าโช๊คหน้าซ้ายก็ไม่ได้ขันให้เราดีที่เราตรวจทานดูก่อนที่จะนำรถออกไปลองขับ สรุปว่ากลัวไปเลยคะ ยิ่งมาอ่าน rep บนอีก นี้ก็คิดอยู่คะว่าจะเข้าไปให้พี่ใหม่ช่วยเช๊คให้ด้วย ส่วนตัวเข้าใจว่าเป็น shop คะ ใส่ให้ได้แต่ไม่ค่อยมาตรฐาน ตอนแรกตั้งใจจะติด edfc ด้วยแต่คิดว่าโชคช่วย ของหมดพอดีเลยรอดตัวไป มีหวังถ้าไปยุ่งกับระบบไฟ ส่งสัยได้ปวดหัวแน่ๆ ถ้าติดเราว่าลองไปดูที่ atp ดูจากที่คนส่วนใหญ่เล่ามา + เครื่องมืออุปกรณ์ก็ดูมาตรฐานสมกับเป็นตัวแทน Tien หรือจะเป็นที่อื่นๆ ที่คนส่วนใหญ่ว่า ok หน้าจะดีกว่าคะ เรื่องแบบนี้มันเหมือนซื้อ หวย โชคดีก็ไม่ต้องมาปวดหัว โชคร้ายหน่อยก็งานเข้าต้องมานั่งเซ็งที่หลัง เรื่องที่เราเล่ามาเราเจอมาเองกับตัว
    ก็ถือว่าเล่าสู่กันฟังละกันคะ ตอนไปติดเป็นวันที่ K Yai ไปสอนขับรถที่ ร.ร. สอนขับรถโตโยต้าพอดี ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า ส่วนความรู้สึกที่มีต่อ ผลิตภัณฑ์ก็ 10 เต็มคะคุมค่าคุ้มราคา ความเชื่อมั่นในการติดตั้ง 4 คะ

เหอะๆ จะมีใครมาด่าไหมเนี๊ย! เรา :eek:

13. Pinkpearl

Pinkpearl New Member Member

12
    0
    0
    สอบถามเพิ่มเติมคะ

ถามผมรู้หน่อยนะคะ

1. คือปกติถ้าปรับสูงต่ำโดยวัดจากเกลียวที่ตัวโช๊ค ความสูงจริงที่ได้จาก ล้อแต่ละด้านจะเท่ากันรึเปล่าคะ

นน. รถมีผลรึเปล่า แล้ว บวก ลบ ประมาณกี่ mm. คะ

2. รถดิฉันตอนนี้ ล้อหน้า ซ้ายและขวา สูง มีความสูงต่าง 8 mm ถือว่าปกติและยอมรับได้รึเปล่าคะ

ส่วนล้อหลังขวา และ ซ้าย มีความสูงต่างกับ 1 cm น้ำมันเต็มถังคะ ความแตกต่างถือว่าปกติรึเปล่าคะ

ลองสังเกตที่เกลียวสตัสด้านหลัง ความสูง ต่างกัน 1 เกลียวคะ รบกวนผู้รู้ แนะนำด้วยนะคะ :cry:

14. Jar 2.0

Jar 2.0 New Member Member

22
    1
    0
    มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ
    เวลาปรับเส็ดต้องลองเคลื่อนๆเบรกๆดูครับบางทีความสูงมันอาจจะเปลี่ยนแปลงหลังรถวิ่งไปแล้ว
    ความสูงที่ไม่เท่ากันผมว่ามีผลนะครับ(ด้านความสวยงาม 555)
    ตอนแรกรถผมไปติดโช้ค ที่ร้านวัฒนาตรงข้ามโรงพยาบาลทหารเรือ พนักงานดูไม่ค่อยมีประสบการณ์เลย ทำมาเส็ดก้อไม่เท่ากันสักล้อ จะกลับไปทำก้อท่าทางจะไม่ได้เรื่อง พูดตรงๆเลยว่าห่วยครับ
    เลยเอางานไปแก้ที่อยู่นครที่เยื้องๆกับจตุจักรพระราม3แค่ปรับสูงต่ำคู่หลังคิดตั้ง 500 บาท แถมจะปรับคู่หน้าจะติดตั้งเพิ่มอีก 4ตัวคงพันนึงพอดีอะครับ และไม่ประทับใจเหมือนเดินครับ เลยไม่ได้ทำ
    สรุปไปจบที่ cg0-400 ที่รามอินทราช่วงๆตรงข้าม cafe69 คิดค่าบริการปรับ4ตัว 300 บาท บริการดีมากๆ ไม่รุนแรงกับรถ ไม่ใจร้อน ช่างปรับแค่ทีเดียวก้อพอดีเป๊ะ(เค้าวัดทั้งจากล้อถึงซุ้มล้อและเกลียวด้านใน)ไม่เหมือนบางร้านที่ปรับเสดไม่เท่ากันต้องยกขึ้นยกลงหลายรอบ ถ้าอยุ่แถวๆนั้นลองแวะไป cg0-400ดูครับ

15. May_Outlaw

May_Outlaw New Member Member

50
    0
    0
    ถ้า es รุ่น2003 ขึ้นไปจะใช้วงแหวนสีเขียวครับ ส่วนสีทองใช้กับรุ่น 2002 ลงมา ใส่ที่โช้คคู่หน้าครับ แต่ทำไมรถผมถึงมีไอวงสีทองไปอยู่โช้คหลังฟะ แต่มองในแง่ดี รถสูงขึ้นมาตั้งเกือบสองซม. (หน้าทิ่มตูดโด่ง) แต่ตอนนี้เอาออกแล้ว เตี้ยได้ใจ

ส่วน edfc ไม่มีปัญหาเรื่องระบบไฟครับ แต่จะมีปัญหาตอนเดินสายไฟจากคอพวงมาลัยไปโช้คหลังคับ เพราะถ้าดึงที่ครอบพลาสติกไม่ดี ขากิ๊บจะหักคับ ผมโดนไปสองชิ้น T_T (อ้อ ต้องเจาะกระดูกงู และตัดเหล็กตรงหัวโช้คหลังด้วยนะคับ)

ข้อดีอีกข้อที่ไปเปลี่ยนกะพี่ใหม่คือ ถ้าอะไหล่ช่วงล่างของรถเราตัวไหนเสีย พี่ใหม่ก็จะมีเปลี่ยนให้เลย ซึ่งที่ผมไปทำร้าน master เนี่ย เค้าไม่เปลี่ยนไม่ว่า ก็เข้าใจว่าไม่ใช่อู่ซ่อม แต่ไม่เตือนกันเลยนี่สิ เฮ้อ.... เค้าก็ใส่ๆ ไปทั้งพิการอย่างนั้นอ่ะ

แต่ก็ได้คุยกะพี่ใหญ่ mastershop ถึงเรื่องๆ ต่างๆ แล้ว พี่ท่านก็ดูจะเข้าใจนะ คงไปอบรมลูกน้องต่ออีกที เพราะเวลาทำลูกน้องจะเป็นคนทำ พี่ใหญ่จะไม่ค่อยได้ดูเท่าไหร่

ส่วนเรื่องความสูงเนี่ย ต้องถามว่า set ตัวโช้คตามค่ามาตรฐานทั้ง 4 ล้อรึเปล่า (รู้สึกจะ 25mm นะ ต้องเช็ค manual ดูอีกทีคับ) เพราะเท่าที่เคยอ่านในบอร์ดนี้ es มันจะพิการหน่อยๆ คือความสูงซ้ายขวาไม่เท่ากัน แต่เท่าที่ดูรถผม มันสูงต่างกันนิดเดียวอ่ะ ไม่สังเกตไม่รู้ ประมาณว่าเอานิ้วชี้ยัดแล้วคับนิดๆ กับ หลวมหน่อยๆ อ่ะ

ปล. ยังไม่ Tein SS ก็ยังเป็นที่หนึ่งในใจผมคับ

ปล. 2 ใครรู้บ้างว่าจุ๊บล้อโลหะสีดำของ mugen (ก๊อบ) ขายที่ไหนคับ ผมซื้อในงาน motorshow มา 300฿ แต่โดนมือดีสอยไปแล้ว เซ็ง ของก๊อบก็ยังเอา ใครเจอร้านที่ขายช่วยบอกด้วยคับ ทาง PM ก็ได้คับ ขอบคุณมากคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้