ขอถามการเดินท่อไอเสีย ของ sr20ve หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย PreseaR10, 24 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    อยากทราบว่า เครื่อง sr20ve จะต้องเดินท่อขนาดเท่าไหร่ครับ

1. ถ้าใช้คอไอ้เสียเดิม แต่หลังจากท่ออ่อนไปเป็น พักกลาง ขนาด 3 นิ้ว
    แล้ว ต่อด้วย ปลายท่อ ขนาดสามนิ้วของ HKs(ไม่มีใส่นะครับมีแต่โครงท่อ) จะวิ่งดีหรือป่าวครับ
    แล้วคิดว่าเสียงมันจะดังไปหรือป่าวครับ กลัวจะดังแต่ท่อล้อไม่วิ่งอะครับ

2. ถ้าใช้คอไอ้เสียเดิม แต่หลังจากท่ออ่อนไปเป็น พักกลาง ขนาด 2 นิ้ว ของอะไรไม่รู้แต่มีตรา RS jasma
    แล้วตามด้วยปลายท่อ ทรง N1 ขนาด 2-2.2 นิ้วไม่แน่ใจ ครับ(แต่อันนี้ใส่ผุครับ ใส่ตรง )คงต้องทำใส้ใหม่

ทำแบบไหนดีครับ

แล้วก็ร้านซ่อมใส่ท่อ มีที่ไหนทำบ้างครับ ราคาประมานเท่าไหร่ครับ

2. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ผมว่า 3 นิ้ว ก็ใหญ่ไปครับ 2 นิ้วก็เล็กไปครับ ถ้าได้ท่อตรงรุ่นพรีมีร่ามาจริง ตรงรุ่น นั่นแหละ ดีที่สุดครับ ท่อมันจะขนาด 2.2 นิ้วครับ แต่ถ้ามาเดินบ้านเรา 2.2 นิ้ว ไม่มี ก็หันไปเล่นที่ 2.5 นิ้ว จะดีกว่าครับ

ส่วนปลายท่อ เน้นเป็นท่อไส้เยื้องหรือย้อนจะดีกว่านะครับ เพราะเกียร์เป็น CVT มันก็กึ่งๆออโต้ กลัวว่าถ้าปลายแบบ N1 จะโล่งไป และที่สำคัญ ท่อทรงไฮเปอร์แบบ นั้น ดังมากครับ

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

ตามที่พี่ป็ปบอกเลยครับ ตอนแรกผมใช้ชุดท่อเดิม(เครื่องโบ) เลส3นิ้วตั้งแต่ข้ออ่อนมีพักกลางใส้เกลียวเลส3นิ้ว2ใบ ปลายท่อไฮเปอร์3นิ้ว วิ่งมะได้เรื่องเลยครับ ปั๊งๆๆ อย่างเดียวตอนถอน เลยเดินท่อใหม่2นิ้วกว่าๆ พักกลางนิ้ว 1ลูก ปลายไฮเปอร์ใส้เยื้อง วิ่งดีครับเสียงไม่ดังด้วย vvlอันนี้เหมาะครับ อย่าเพิ่งเชื่อมาลองขับได้

4. PreseaR10

196
    1
    18
    ครับ

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอาเป็นว่า
    ผมว่า ตามที่พี่ป๊อปบอกแหละครับ 2.5 แต่ถ้าถามผม ละก็ 2.2 เป็นอีก 1 ตัวเลือกนะครับ
    รุ่นใหญ่ วัยกลางคนไม่ แรดเหมือนผมละก็ หาพักกลางด้วยนะครับ บวบก็ยังดี ไม่งั้นจะ ดังมากๆ
    ปลาย N1 รอบเดินเบาจอด ไม่ดัง อันนี้ ใส่กับตัวเอง แต่เวลาซัด ละก็ ดังสนั่น แต่น้อยกว่า พวก Honda เยอะ ถ้าถามผมละก็ มันดังกว่าท่อเดิม เยอะนะ ต้องทำใจหน่อย แต่ถ้าเลือกได้ ไปเล่นพวกท่อ ทรงรีเหอะครับ เงียบกว่า
    สุดท้าย ร้านนะครับ SITT TURBO ไปเลย พระราม 9 หรือ ปากเกร็ด ราคาคุยได้ แพงไหม สำหรับผม
    ว่า ok รับได้

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่ ครับ ถูก ใจ มาก

ลืม บอก เลย ถ้า หาก ว่า ไม่ ใส่ พัก กลาง ถอน ที มี ปั๊งๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาวๆ เลย พี่

หรือ รอบ สัก 5000 ละ ก็ ปั๊ง ดังๆ เลย

7. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ที่ใส่อยู่ตอนนี้คิดว่า 2 นิ้วทั้งเส้นเยย มีพักกลางมันยังตด เลยตูน

พักกลางอะไรไม่รู้ไส้ตรงทรงรีๆ ส่วนพักปลายไส้วนทรงมูเก้น ก็เงียบดีครับ

เมื่อก่อนเคยใส่ ทรงไฮเปอร์ ดังโคตร อย่างว่าเลย ดังแต่ท่อล้อไม่หมุน

ส่วนตอนนี้อยากได้ ท่อถึงใบกลาง 2 นิ้ว พักกลางถึงพักปลาย 2.2 นิ้ว

ส่วนพักปลายไส้เยื้องไม่ก็ย้อน 2.5 นิ้ว ไม่รุ้มันจะดังป่าวอ่ะ แล้วมันจะวิ่งไหมหนอ อิอิ :D

8. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    หาพักกลาง พักปลายของญี่ปุ่นอ่ะคับ จะเงียบกว่าของบ้านเรา ในไซส์เดียวกันอ่ะ

9. tOon`

2,324
    43
    48
    ถือ ว่า ถูก เลย ครับ ต่าง กัน เห็นๆ :D

10. PreseaR10

196
    1
    18
    ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้