ช่วยตอบเป็นแนวทางหน่อยนะคับ พี่ๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Gutest, 7 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gutest

Gutest New Member Member

12
    0
    0
    ผมอยากรู้ว่า Evo6เดิมๆเครื่องไม่ทำอะไรเลยจะวิ่ง 0-402ซักกี่วิอ่ะคับแล้ว
    ในกรณีที่ทำเพิ่มเช่น มีกล่อง ( F-Con )+เรคกูเลต (ไม่รู้เขียนถูกป่าว)+ปรับบูส+ปั๊มติ๊ก+คลัทดีๆแล้วเอามาวิ่ง 0-402 จะวิ่งได้เท่าไรคับและควรปรับบูสไว้เท่าไร
    คับ พี่ๆช่วยตอบเป็นแนวทางหน่อยนะคับ :confused:

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อีโว 6 แสตนดาร์ด จิงๆ ที่เคยเห็น วิ่ง ก็อยู่ 13 กว่าๆ

มีกล่อง น้ำมันพอ คนจูนดี บูส สัก 1.4 น่า จะมีสัก 12 ปลายๆ คับ

เท่าที่ผมเคยเห็นนะคับ

3. Gutest

12
    0
    0
    แล้ว Evo6 เดิมๆที่วิ่งอยู่ 13ปลายๆนี่บูสจะอยู่ที่เท่าไรอ่ะคับ

4. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    วิ่ง 13 ปลาย ครับ เนื่องจากbody รุ่นนี้มันหนัก และขอแนะนำ
    อีโว 6ไม่ควรนำมาวิ่งแดร็กบ่อยครับ รถเขาไม่ได้ทำมาเพื่อการณ์นี้
    ทำวิ่ง แรลลี่กับทางเรียบ หรือstreet use ดีว่าครับ เชื่อเฮอะ

5. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0

เชื่อพี่ผมเหอะคับ อิอิ ไอ้ที่พังๆประกอบรถได้อีกคันกว่าๆเลยคับ อิอิ:D

6. Gutest

12
    0
    0
    แล้วเพราะอะไรคับที่ทำให้ Evo6 ไม่ควรนำมาวิ่งแดร็กนอกจากน้ำหนักแล้วมีอะไรอีกป่าวคับ
    ที่มันไม่เอื้อต่อการนำมาวิ่งอ่ะคับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    Evo6 วิ่งได้ครับ
    แต่ถ้าจะให้ทนทาน และ วิ่งได้เวลาดีเหมือน อีโว 1-3
    คงต้องทำหลายอย่าง
    เนื่องจาก โหลดของเครื่องยนต์เยอะ จึงทำให้ระบบส่งกำลังต่างๆเสียหายได้รวดเร็วกว่าครับ

แนะนำ ถ้าเครื่องเดิมๆ ใส่กล่องแล้ว ลองเค้นเอาเวลาซัก 12.9-13.0 ให้ได้ แค่นั้นก็ถือว่าเหนื่อยแล้วครับ สำหรับ 6 เดิมๆ
    จุดสำคัญอีกอย่าง ของอีโว ทุกรุ่นเวลาวิ่งแดร๊ก จะพังหรือไม่พัง อยู่ที่คนขับและวิธีการขับด้วยครับ

8. Gutest

12
    0
    0
    ถ้างี้หมายความว่าอาจต้องขยายพุงเหรอคับพี่และจุดที่เกี่ยวข้องอื่นๆใช่ป่าวคับ
    แต่ถ้าต้องขืนใจมันมากๆผมคงต้องเปลี่ยนใจแล้วคับ

9. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    แคมคู่ ปั้มติ๊ก ฟร้อนไปป์ กล่องดีๆ คลัช น่าจะมีให้เห็น อิอิ

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องถามก่อนว่าเป็นขับ 2 หรือ ขับ 4

ถ้าขับ 4
    คุณต้องตั้งโจทย์ในใจของตัวเองให้ได้ก่อน ว่าจะเอาเวลาเท่าไร
    แล้วจึงกำหนดของที่จะใส่รถลงไปครับ เป็นวิธีการที่ถูกต้องกว่าครับ
    การตั้งโจทย์ว่าใส่กล่อง แล้วจะวิ่งได้เวลาเท่าไร เป็นเรื่องที่ตอบไม่ได้เลยครับ ???
    เพราะ ขับสี่ มีตัวแปรหลายอย่างครับ
    ต้องทำพื้นฐานเครื่องยนต์ต้องสมบูรณ์ก่อน และค่อยเซ็ทพื้นฐานต่างเสริมลงไป
    เมื่อของครบแล้ว รถยังวิ่งเวลาที่กำหนดไม่ได้ ส่วนมากแก้กันที่ 2 อย่างครับ
    1. คนขับ
    2. คนจูน

อีกอย่างถ้าไม่ต้องการเลข 11 ไม่ต้องไปขยายความจุครับ เสียดายเสื้อสูบครับ
    เครื่อง 2 ลิตร วิ่งลง 12 ต้นๆได้ครับ สำหรับ อีโว 6

เครื่อง 63T ขับสี่ ในอีโว สามารถทำวิ่งลงถึงเลข 10 ได้สบายๆครับ
    แต่ต้องใช้เงินเยอะกว่า เท่านั้น ถ้าเงินถึงก็ทำได้หมดครับสมัยนี้
    มีชุด KIT ทำขายอยู่มาก อยู่ที่เงินเท่านั้นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2008
  11. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    เหนื่อยนะครับ ถ้าจะเอาอีโว5 ขึ้นไปทำวิ่ง 11 อ่ะครับ
    ทำวิ่งขำๆ หล่อๆ ดีกว่าครับ
    ผมก็กำลังลดความบ้าพลังมาเหมือนกันครับ
    ตอนนี้หาของแต่งหล่อๆ แล้วครับ เรื่องแรง พอแย้ว

12. Gutest

12
    0
    0
    คงไม่ถึงกับ 10หลอกคับ แต่ในใจขอแค่ 12 แบบสบายๆก็พอแล้วคับโดยเฉพาะตอนออกตัวแข่งกับ
    พวกวีโก้บ้าพลังอ่ะคับ

13. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ผมว่าขับเดิมๆหล่อๆดีก่าคับ แต่ก็เห็นด้วยกับคุณเรื่องวีโก้บ้าพลังนะ
    เพราะผมวิ่งทางไกลเจอบ่อยเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้