เกือบเสียตังส์แล้ว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GiftshoP, 24 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GiftshoP

GiftshoP New Member Member

1,744
    6
    0
    เมื่อวานนี้ ได้พาน้องกานต์(น้องสาว)ไปว่ายน้ำในหมู่บ้านต้น(แฟน)แล้วพอกลับบ้านก็สักประมาณ 6 โมงเย็นระหว่างทางก็นั่งรถกันมาดีๆ พอกำลังขึ้นสะพานพระราม 4 ดันมีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่ง
    ขับมาข้างๆ เหมือนกับเค้าพยายามมองว่ามีใครอยู่ในรถบ้าง แล้วดูรถเราประมาณว่ามีเงินแต่ง
    รถ ไรประมาณเนี่ย ระหว่างเลนถนนมันมีอยู่ประมาณสี่เลน แล้วเลนซ้ายสุดรถต้นขับอยู่ส่วน
    มอไซค์มัน มาเบียดเหมือนจะแซงอ่ะ...แต่พอต้นลดคันเร่งลง แต่ระหว่างที่ขับรถอยู่รถก็ว่าขับเร็วนะ
    แต่มอไซค์มันเลยแซงมาด้านหน้าแต่ทีเนี่ย หากรถมันต้องการจะแซงไป มันก็แซงไปแล้วเร่งขับตรงไปใช่ไหม แต่ว่า มันมาชะลอแล้วหันมามองกะระยะทางชะลอจากเร่งเร็วแล้วช้ามากรถต้นเกือบชน ก็เลยบอกต้นว่า"แมร่งอยากได้ตังส์ ต้นจัดไปดิ" ต้นบอกรู้แล้วสังเกตุมาสักพักแล้วว่ามันกะให้ชน ต้นเลยเล่นกับมัน
    เบียดมัน จนมันจะชนข้างทางได้ยินเสียงเบรกดังเอี๊อด...... ดังมา..ดีนะรถเราไม่เป็นไร

เด๋วนี้ก็หากินกันง่ายๆ อย่างนี้เองหรอ ไม่คิดเลยอ่ะ แมร่ง..คิดแล้วโมโห
    หากคิดกลับไปว่า รถคันที่เป็นเหยื่อมีคนแก่คนเฒ่านั่งอยู่หรือคนท้องนั่งอยู่ในรถ
    แล้วรถเกิดอุบัติติเหตุขึ้นมาจะเป็นยังไงกัน คิดเอาแต่ได้.... รถมอไซค์ที่มันขับจำได้
    รถนูโวรุ่นเก่า ลายเทาคาดดำ แล้วคนขับก็ใส่แค่เสื้อกล้ามเก่าๆ รองเท้าแตะไม่ใส่หมวกกำน็อคเลย
    ลืมดูไปว่ามีป้ายทะเบียนหรือป่าว... มั่วแต่เป็นห่วงคนขับ น้องสาวที่นั่งอยู่ด้านหลัง แล้วก็รถ

คิดแล้วก็แค้น... ตอนมันหันมามองกะระยะให้รถชน..หน้ามันเฉยเหมือนไม่ได้เกิดไรขึ้นอ่ะ :mad:

โอ๊ค_TENGUNOYU และ โอมเมก้า ถูกใจสิ่งนี้
  2. T-T

T-T New Member Member

14
    2
    0
    มั่นใจได้ไงว่าเค้ากะจะให้ชนเอาตัง ที่เค้าตามเหล่อาจจะเหล่รถสวย คุณหรือน้องสาวก็ได้...อย่างที่พวกคุณทำไม่ใช่คดีจราจรแล้ว เป็นพยายามฆ่าหรือพยายามทำร้ายร่างกาย เพราะคดีจราจรเป็นเรื่องของความประมาทคือ ไม่มีเจตนา แต่ถ้าเมื่อไหร่มีเจตนามาเกี่ยวข้องเป็นคดีอาญาครับ..

GiftshoP ถูกใจสิ่งนี้
  3. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ใช่เหรอที่ว่าเค้าจะแกล้งชนเอาตังอะครับ ผมคิดว่าเห็นรถแต่งและมีผู้หญิงนั่งมาด้วย คงแค่กะกวนตีน เพราะถ้าขับเร็วและให้ชนท้าย โอกาสโดนทับหัวแบ๊ะมีสูงครับ มันจะมีโอกาศได้ใช้ตังหรือป่าว ...

4. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ลองมองหลาย ๆ มุมดูคับ

5. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ผมขี่มอไซด์ไปทำงานทุกเช้า ตอนขี่มอไซด์เกลียดรถยนต์ ตอนขับรถยนต์เกลียดมอไซด์ ลองคิดหลายๆมุมดูก็ดีครับ อีตาคนนั้น อาจจะกำลังขี่มอไซด์กลับบ้านรีบไปกินข้าวกะลูกสาว 3 ขวบ กับ เมียกำลังท้อง 8 เดือน อยู่ก็ได้ แล้วเลยรีบๆขี่ จะแซงก็แซงไม่ไหว เพราะเป็นโนวาสี่เกียร์รุ่นเก่า พอจะแซงได้รถก็สั่นไปไม่ไหวก็ต้องชลอรักษาความเร็ว แล้วก็ต้องเหลือบมามองรถคันหลังที่ตามมา เพราะกลัวกลิ้งเป็นลูกขนุน.....มันก็อาจเป็นได้นะครับ

โอ๊ค_TENGUNOYU และ GiftshoP ถูกใจสิ่งนี้
  6. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ใจเย็น ๆ ไว้ก่อนละกันครับ

7. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ถ้ามันตั่งใจจะ หาตัง วิธี นี้

คงจ่ายตอนเป็น เจ้าภาพ จัดงาน ศพ สัก 1 คืน น่าจะดี

:)

8. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    อาจะเป็นการเข้าใจผิดกันก็ได้ครับ

เอาเป็นว่าใช้ถนนร่วมกันมีน้ำใจให้กันก็น่าจะทำให้ปลอดภัยระดับหนึ่งได้

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เห็นด้วยครับ :D:D

10. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ใจเย็นๆ

11. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    เข้าใจไม่ผิดครับ เป็นรถ นูโว ครับ ยังไงๆขับซัก 90-100 ได้สบายๆอยู่แล้ว

ผมขับประมาณ 70 ได้ แต่มันเล่นเบรคล้อตาย กะให้ชนจริงๆครับ เพราะข้างหน้าถนนโล่ง ไม่มีรถหรือมอไซด์ จอดอยู่ และไม่มีอะไรตกอยู่บนถนน เลยครับ (แต่พอดีว่า ขับอยู่ชิดซ้าย แล้วรถคันข้างๆก็ขับอยู่ชิดขวา เลยสามารถเบียงหลบออกขวาได้ครับ)

มั่นใจครับ ไม่เห็นหน้าคนในรถแน่นอน ฟิล์มครึ่งหน้า 60 ครึ่งหลัง 80 ครับ

ปล. หวังว่าคงเข้าใจกันนะครับ ว่าคนขับ กับ คนนั่ง มองเหตุการณ์ไม่เหมือนกัน :(

แก้ไขล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
    โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  12. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อืม ! ไอ้แมงกะไซด์คันนี้ลงทุนน่าดู ถ้าตั้งใจให้ชนจริง ๆ ขนาดนี้ ไม่ตายก็คางเหลืองแระ แถมเดือดร้อนชาวบ้านเค้าอีก

โอ๊ค_TENGUNOYU และ GiftshoP ถูกใจสิ่งนี้
  13. GiftshoP

GiftshoP New Member Member

1,744
    6
    0
    อาจจะบอกรายละเอียดไม่ชัดนะค่ะ...แต่ตรงตามที่ต้นพูดหมดทุกอย่างค่า...
    พอดีเมื่อวานรีบเลยไม่ได้ทำรูปให้ดูค่ะ บ้างคนเลยไม่เข้าใจที่พูดให้ฟัง
    เข้าใจนะค่ะ ใช้ถนนเดียวกันก็ต้องให้น้ำใจกันบ้าง....แต่ก็อย่างที่พูดไปนะค่ะ
    ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นทุกคนที่ใช้มอไซค์เสมอไป แต่บอกอีกแง่มุมที่บ้างคน
    ไม่เคยเจอ แล้วคิดไม่เหมือนกัน ให้ระวังตัวด้วย..เพราะมีเหตุการณ์อย่างนี้จิงๆ
    อีกอย่างหนึ่ง กิ๊ฟท์ก็ขับมอไซค์ และรถยนต์เป็น จึงรู้ว่าระยะการขับขี่ หรือการ
    เร่งความเร็วไหนที่ปลอดภัยและไม่ปลอดภัยคนขับอาจไม่ทันมองก็ได้แต่คนนั่ง
    เห็นเหตุการณ์ตลอดค่ะ(เป็นคนช่างสังเกต)

ปล. ต่างคนต่างมุมมองค่ะไม่มีใครถูกไม่มีใครผิด....:D ขอบคุณที่ลงความเห็นกันนะค่ะแค่อยากเตือน
    คนในเว็บแค่นั้นเอง คงไม่ซีเรียสขนาดนั้นนะค่ะ:cool:

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  14. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ครับ ยังไงก็ใจเย็นๆๆล่ะกัน

15. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ยังไงๆก็ระวังหน่อยละกันคับไม่ว่าเขาจะตั้งใจให้เราชนหรือไม่ก็ตาม คำว่าจัดไปดิ.. แล้วทำให้เขา

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ผมมองว่ายังไงมันก็ไม่คุ้มอะคับ เคสนี้รถเราไม่เสียหายอะไรก็ถือว่าดีไป

แต่ถ้ารถเสียหาย ไม่ว่าจะเยอะหรือน้อย มันจะคุ้มหรอคับ ถ้ามีประกันok เราอาจไม่เสียตังแต่

เสียเวลาแน่นอนคับ ไหนจะเรียกประกัน กว่าจะตกลงกันรู้เรื่อง กว่าจะเอารถเข้าซ่อม แถมรถยัง

ช้ำอีก นี่คืออย่างน้อย แต่ถ้าเคสนี้เกิดอุบัติเหตุรุนแรง เขาเกิดตายขึ้นมานี่เรื่องใหญ่เลยนะคับ

คุณต้นอาจเป็นผู้ร้ายฆ่าคนได้เลยนะ ซึ่งยังไงถ้ามีปัญหาขึ้นมาจิงๆเราคงต้องบอกว่ามันเป็นอุบัติเหตุ

แต่คุณต้นกับคุณกิฟท์รู้อยู่แก่ใจ ว่ามันใช่อุบัติเหตุรึเปล่า ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้บอกว่าคุณผิดนะคับ

แต่แค่คิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มอะ เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2008
  16. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ก่อนหน้านั้นเราอาจไปปาดหน้ามันโดยไม่ตั้งใจก็ได้ ใครๆก็มีอารมณ์ได้ทั้งนั้น

17. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าคิดว่าจะให้ชน เขาชั่งกล้านะไม่คิดเลยหรอว่าถ้าโดนชนแรงอาจถึงชีวิตได้ ทำให้คนอื่นเดือดร้อนอีก

18. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    อย่าเอาค่าของคน

มาตัดสินเพียงแค่ ล้อ รถ

ไม่ว่าจะ 4ล้อ หรือ 2ล้อ

ตายมา ค่าชีวิต มันก็เท่ากัน

มีคนเสียใจ อยู่ข้างหลังเหมือนกัน

หลีกได้ สมควรจะหลีก ครับ เกิดไรมา เสียใจ ทั้ง 2ฝ่าย !!!

19. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เรื่องแบบนี้มันคิดได้หลายแง่มุมครับ ถ้ามอไซมันตั้งใจ ก็ไม่ดี แต่ถ้ามันไม่ได้ตั้งใจ เราก็เป็นฝ่ายที่ไม่ดี

20. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    ใจเย็นๆ ค่อยๆระวังกัน

21. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    มันตั้งใจให้ชนแน่เหรอครับ เห็นหมวกกันน็อคก็ไม่ใส่ แถมใส่เสื้อกล้ามอีกถ้าชนจริงๆมันอาจถึงตายได้นะครับ ผมว่าถ้ามันตั้งใจให้ชนมันต้องใส่ชุดรัดกุมกว่านี้แน่ๆ ผมเองก็ขับมอไซเหมือนกันไม่ใส่กระจกมองหลังก็ต้องคอยหันดูข้างหลังบ่อยๆเพื่อกะระยะเหมือนกันนะครับ

22. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    แน่ๆครับ

ปรกติ ข้างหน้าไม่มีอะไรขวางทางอยู่เลย จะเบรคล้อตาย โดยที่มีรถตามหลังอยู่หรอครับ ?

เอาเป็นว่า ยังไงก็ ระวังตัวกันเยอะๆนะครับ เดียวนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้(มั้ง) :D

23. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    นานาจิตตังเนอะ

24. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ขับรถระวังๆกันหน่อยละงับ

25. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้ามันเบรคให้ล้อตายกะให้ชนแม่งก็เชี่ยจริงๆ

บางที่ผมเข้าใจความรู้สึกครับไม่ได้ดูถูกคนขี่มอเตอร์ไซด์ เพราะผมเองก็ขี่

แต่บางคนมันเหี้ยจริงๆ นอกจากจะไม่รักชีวิตตัวเองแล้ว คนอื่นเค้าจะเดือดร้อนไปด้วย

เพื่อนๆคงเคยเจอเหตุการณ์เดียวกับอี้ ที่เป็นพิธีกรแฟนพันธ์แท้ มอเตอร์ไซด์ขี่ปาดหน้า

เพื่อไปกลับรถ จนอี้ต้องหักหลบแล้วไปเสยกับรถอีกคัน(ผมไม่แน่ใจว่ารถอะไร) รู้แต่ว่า

คนที่ซวยคือลูกวัยขวบเศษ ต้องผ่าสมอง แบบนี้คุ้มไหมครับ เพราะผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้

เหมือนกัน แต่ผมโชคดีกว่าอี้คือมีสติแล้วดึงรถกลับมาทัน เบรคยางเพิ่งเปลี่ยนมา3-4เดือน ทุกอย่าง

สมบูรณ์เลยไม่เกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าผมหลบแล้วดึงไม่พ้น แม่อายุ71 แฟนผม พี่สาวแฟน จะเป็นงัย

เพราะความมักง่าย ออกจากซอยมาแล้วปาดขวาสุดเพื่อกลับรถเลย แล้วผมขับมา100กว่าระยะกระชั้น

มากๆ เลยตั้งปณิธานไว้ว่า ถ้าเกิดเหตุแบบนี้อีก แล้วผมจะต้องเสี่ยงให้คนในรถเจ็บ ผมจะไม่หลบ

เพราะมันยังไม่รักชีวิตตัวเอง ผมจะแคร์มันทำไม ดีกว่าคนในรถผมบาดเจ็บ

ปล.ต่างคนต่างมุมมอง ต่างประสบการณ์ ผมไม่ว่าใครผิด ใครถูก มันตัดสินกันไม่ได้

ถ้าไม่เจอกับตัวเอง

ปล.2สิ่งที่ผมคิดอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องที่สุด โปรดใช้วิญจรณญาณในการตัดสินใจ

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  26. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    เอาเป็นว่าก็อ่านไว้เป็นความรู้ดีกว่านะครับ อย่าเถียงกันเลย พบเจอเหตุการณ์อะไรมาก็เอามาเล่าสู่กันเพื่อระวังตัวกันไว้ดีกว่า
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนไปเจอเคสประมาณนี้ในวันหน้าก็จะได้พร้อมรับมือไว้ได้ทัน สมัยนี้มันมาได้ทุกรูปแบบจริงๆครับ คนดีไม่มีที่อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้