ใครจะติดรู มาอ่านทางนี้หน่อยคับ....

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย infinite, 28 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. infinite

infinite New Member Member

12
    1
    0
    ผมมีเรื่องมาเล่าและแนะนำเรื่องทำรูบนหลังคานิดหน่อยนะคับ ถ้าคิดจะติดรูแล้วล่ะก็ ให้อู่ซีลพวกยางขอบกระจกหน้า กระจกหลังให้ดีด้วยนะครับ แต่ทางที่ดีควรจะเปลี่ยนยางขอบกระจกทั้งชุดเลย เพราะการที่เปลี่ยนหลังคาให้มีรูมันต้องรื้อเอากระจกหน้าหลังออกด้วย ซึ่งการรื้ออกมันหนีไม่พ้นการที่จะต้องมีการฉีกขาดของยางขอบกระจก เพราะฉะนั้นควรที่จะเปลี่ยนด้วยนะครับ หรือถ้าไม่เปลี่ยนก็ต้องกำชับทางอู้ให้ดีเลยนะครับ เพราะถ้าทำไม่ดีแล้ว น้ำเข้าแน่ๆครับ ซึ่งเกิดกับรถผมมาแล้ว ยิ่งหน้าฝนด้วยแล้วน้ำเข้ารถล่ะก็ต้องรื้อเบาะรื้อพรม กันวุ่นวายเลยล่ะคับ ผมล่ะหาอยู่ตั้งนานว่ามันเข้าทางไหน ตอนนี้ผมสามารถรื้อเบาะรื้อพรมได้อย่างชำนาญเลยล่ะครับ ฮ่าๆๆๆ
    ผมไม่รู้ว่าคนอื่นที่ทำจะเจอปัญหาแบบผมหรือเปล่า ถ้าไม่เป็นแบบผมก็ดีไป ได้อู่ที่มีความชำนาญก็ดีไป แต่ตอนผมทำมาในปีแรกก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ แต่พอปีที่สองเริ่มมีอาการ คงบวกกับที่รถผมส่วนใหญ่จะจอดตากแดดประจำด้วย ก็คงเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้พวกยางต่างๆเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติ
    สำหรับคนที่เจอปัญหาเรื่องน้ำเข้า อาจมีสาเหตุที่ไม่เหมือนกัน แต่ของผมมันเกิดจากการที่อู่ซีลยางขอบกระจกไม่ดี ซึ่งเกิดจากการที่ต้องเลาะกระจกออกจากยากขอบกระจก ซึ่งการเลาะออกจะต้องมีการตัด แซะ ดึง งัด เงาะ หรือวิธีการอื่นๆ (บางอู่อาจจะมีวิธรของเค้าก็ได้นะครับ) แต่ยังไงซะราคาที่ตามที่ตกลงทำรูนั้น ไม่รวมค่ายากขอบกระจกใหม่ ซึ่งการรื้อและประกอบเข้าไปใหม่โดยใช้ของเดิมนั้นอู่ทำได้อยู่แล้ว แต่ยังไงก็ไม่เนียนเหมือนเดิมแน่ๆ ส่วนราคาค่ายากขอบกระจกนั้น ผมเบิกมาแล้วรวมค่าติดตั้งแล้วอยู่ที่ 4000 บาทหน้า และ 4000 บาทหลัง ทีนี้มาดูว่าน้ำมันเข้ารถผมได้ยังไงนะคับ หลังจากที่น้ำเข้าผมได้รื้อเบาะพรม เอาออกมาซักตาก และได้เอาเบาะแดง Recaro -ของลูกมาใช้ไปพลางๆก่อน ในวันแรกที่เอาเบาะพรม ออกไปแล้วได้ลองเอารถไปล้างคาแคร์ดู ก็ไม่เห็นว่ามันจะมีน้ำเข้าตรงไหน พอขับรถกลับบ้าน พอมาถึงบ้าน และแล้วเรื่องที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น มีน้ำจำนวนหนึ่ง มันมากองอยู่ซึ่งพอหาที่ไปที่มาก็เจอแล้วครับ ปรากฎว่าน้ำนั้นมันไปขังอยู่ที่ หลุมยางอะไหล่ด้านหลัง ผมเลยรื้อดูแฝงข้างตัวถังด้านหลังก็เห็นน้ำเป็นคราบเลยคับ ก็เลยแน่นอนละวะมาจากตรงนร่แน่ ซึ่งโดยสรุป น้ำมันรั่วมาจากการที่ยางขอบกระจกมันไม่ดี บวกขาด บวกเสื่อมสภาพ ทำให้น้ำมันไหลไปขังอยู่ในหลุมยางอะไหล่ ซึ่งเวลาที่มีน้ำขังแล้ว เวลารถเบรค น้ำมันก็กระชอกขึ้นมาแล้วไหลไปด้านหน้าขังอยู่ที่หลุมใต้เบาะหลังภายในหน้องโดยสาร ก่อนที่จะไหลลงไปที่พรมอีกที เมื่อน้ำมันมีมากขึ้นพรมก็จะแฉะทั้งผืน พอแฉะแล้วก็เหม็นอับ ฮ่าๆๆๆ หลังจากนั้นก็งานเข้า
    ถามว่าน้ำมันสามารถเข้ามาทางไหนได้บ้าง?? มันสามารถเข้าได้หลายทางครับ เช่น
    1. เข้ามาตามยางขอบกระจก ยากขอบประตู ซึ่งสาเหตุมาจากการที่ยางมันเสื่อมคุณภาพ หรือฉีกขาด
    2. ลูกยางทั้งหลายแหล่ที่เป็นยางปิดรูระหว่างตัวถังด้านนอกและตัวถังด้านห้องโดยสาร พวกลูกยางของสายไฟของไฟตัดหมอกที่สายไฟจะต้องเดินมาจากตัวไฟตัดหมอกเองยางเข้ามาถึงห้องโดยสาร
    3. เข้ามาทางรูระบายน้ำของ moonroof ที่มันระบายมาทางเสา A กะเสา B ซึ่งมันจะมีท่อยาวลงมาเพื่อระบายน้ำออก ซึ่งถ้าวางท่อนี้ไม่ได้ น้ำมันจะไหลย้อนเข้ามาในห้องโดยสารด้านหน้าใต้คอนโซลได้
    4.เข้ามาทางช่องระบายอากาศประตู ซ่องจะอยู่ที่ด้านท้ายในกระโปรงท้าย ต้องเปิดผ้าบุด้านข้างถึงจะมองเห็นได้ ซึ่งเปอร์เซ็นเข้าได้มีน้อยมาก
    5.เข้าทางช่องสายเบรคมือ ซึ่งถ้าหากรถที่มีเบรคหลังดรัมแล้วไปแปลงเป็นดิสก์ จะเป็นที่จะต้องเปลี่ยนสาเบรคใหม่ ทำให้ลูกยางของช่องนี้เสียหาย ผิดรูปถากไม่ได้แก้ไขในจุดนี้ ก็เป็นไปได้อีกทางที่น้ำจะเข้าได้ โดยเฉพาะเวลาไปลุยน้ำท่วม มีความเป็นไปได้สูงที่น้ำจะเข้าจากทางนี้
    6.ท่อแอร์ตัน ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้น้ำเข้าได้ด้วยนะครับ เพราะเมื่อน้ำแอร์ระบายออกไม่ได้ก็จะไหลย้อนกลับเข้ามาในห้องโดยสารได้คับ

ทั้งหมดนี้เป็นประสบการที่ผมเจอมานะครับ ความจริงมันอาจจะมีหลายทางมากกว่านี้ก็ได้ที่เป็นสาเหตุที่ทำให้น้ำเข้ารถ นำมาบอกเล่าให้รู้เพื่อเป็นความรู้ แชร์ประสบการร์ในสิ่งที่ผมเจอมา ผิดถูกบ้างต้องขออภัยนะคับ สำหรับผู้ที่คิดจะทำรูบนหลังคาก็ควรจะระวังในประเด็นนี้ด้วยนะครับ ถ้าจะทำก็ทำให้จบทีเดียว จะได้ไม่ต้องมาเจอปัญหาแบบผม

ขอขอบคุณ
    คุณโอ๋ psYchosis ที่ช่วยแนะนำเรื่องการรื้อเบาะรื้อพรมจนทำให้ผมชำนาญมากในตอนนี้ (รื้อหลายครั้งจัด) :)
    คุณเฉลิมพล ฮอนด้าบางพลี ที่ให้ข้อมูลและบริการ จนแก้ปัญหาเรื่องน้ำเข้าของผมได้จนจบอย่างสวยงาม (มีความสุขและ ฮ่าๆๆ)
    น้องเจไดที่ให้ป่าป้ายืมเงินหนูไปซ่อมรถนะ (เดี๋ยวพาไปเที่ยวสวนสนุกนะ)
    ทุกๆคนที่ให้ผมยืมประแจ ไขควง และอุปการณ์ในการงัดแงะต่างๆ ทำให้ช่วยได้เยอะในการรื้อพรมและเบาะ

โชคดีครับทุกๆคน

ปล. ตอนที่ทำรูบนหลังคา อย่าลืมให้ที่อู่ทากันสนิมตามรอยอาร์คที่หลังคาด้วยนะคับ...

2. es94

es94 New Member Member

108
    21
    0
    ขอบคุณคับ แต่ถ้าใครอยากทำลองแวะถามที่อู่ลูกพี่ผมได้คับ อู่อาจจะไม่ใหญ่มีช่าง5คนเอง ลองถามสมาชิกมีรูดูคับ

3. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ดีครับ ใครทำจะได้ระวังไว้ แต่ค่าซีลยางมัยมันแพงจังอ่ะ รวมๆหมดแล้ว เกินครึ่งแสนเลยนะนั่น

4. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ตามนั้นครับ แหล่มเลย :cool: :cool:

5. WIT_ES MANIA

WIT_ES MANIA New Member Member

234
    19
    0
    อีกเสียงครับ งานเนียนทุกกระเบียดนิ้ว
    ร้านอยู่แถวแยกบางเขนอ่ะครับ...............ชัวร์

6. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    ทำสองรูได้ไหม...................อิอิ

7. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ยินดีด้วยครับคุณเจ
    เมื่อไหร่ผมจะมีโอกาศมีรูบนหัวกะเขาบ้างนะ ต้องทำรัฐประหาร ท่าน มท.1 ที่บ้านซะแล้ว เอิ๊กๆ

8. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ข อ บ คุ ณ คั บ ที่ แ น ะ นำ จ ะ ไ ด้ ร ะ วั ง ไ ว้ คั บ

9. กะตั่ย

กะตั่ย New Member Lady Member

199
    25
    0
    ขอบคุงสำหรับ ข้อมูลดี ๆ

หายเงียบไปนานเลยนะจ๊ะ คุงเจรู

10. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    ท่าทางจะอีกนานนะเราอ่ะ >"<

11. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับว่าอู่อยู่แถวไหนเอ่ย?

พอดีกำลังหาอู่ทำสีดีๆอยู่ครับ

ขอบคุณครับ:)

12. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    ข้อมูล ดี มากครับ

13. WIT_ES MANIA

WIT_ES MANIA New Member Member

234
    19
    0
    อู่อยู่ในซอย แจ้งวัฒนะ4 ครับตรงข้าม
    รชพ.พระนครอ่ะครับ แถวๆบางเขน
    ชื่อ อู่อุดมการช่างครับ
    มีข้อสงสัยยังไงโหลๆหาเจ้าของอู่ได้เลยครับ086-8844773เพ่นุ๊กครับ

14. es94

es94 New Member Member

108
    21
    0
    เข้าทางศูนย์มิตซูตรงข้ามโลตัสก็ได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้