น้องออนฯ เริ่มมีปัญหาเรื่องเกียร์

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย พรพรหมรัตน์, 21 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    ผมใช้ Neon ปี 97 เกียร์ออโต้ วิ่งมาสองแสนกว่า กม. (216,000km)

ตอนนี้รถเริ่มไม่ยอมสับเกียร์ มักจะวิ่งลากเกียร์เป็นเวลานาน
    บางครั้งต้องเหยียบหนัก ๆ ไปถึง 3500 รอบถึงจะยอมสับเกียร์
    พอสับเกียร์ทีรถก็กระตุกค่อนค่างรุนแรง...

อยากรบกวนพี่ ๆ ในนีออนคลับหน่อยครับ
    ถ้าเทียบระหว่างยกเกียร์มือสองหรือว่าจะทำ Over hall gear ดีครับ
    เคยไปถามที่อู่ประจำแนะนำให้ทำ Over hall / เปลี่ยนชุดคลัทช์
    แต่ค่าใช้จ่ายก็สูงเอาการ... ขั้นต่ำก็ 25000

พี่ ๆ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดีครับ
    ก่อนหน้านี้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาสองครั้ง

ครั้งหลังสุดเปลี่ยนประเก็นเกียร์/สายน้ำมันเกียร์/ท่อพ่วงระบายความร้อนที่ต่อกับหม้อน้ำ
    ก็ดีขึ้นอยู่อาทิตย์กว่า ... ขับออกต่างจังหวัดครั้งเดียวพี่ชายเผลอลากเกียร์ตอนออกตัว
    สุดท้ายกลับมานี่อาการหนักเลยครับ

:cry:

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    มือ 2.....

3. maxtext261

maxtext261 New Member Member

9
    0
    0
    มีปํญหาถามหน่อยครับ

คือตอนนี้รถผมตอนขับเช้าจะมีเสียงดังเกิดขึ้นแต่พอเหยียบคลัชแล้วหายหรือพอขับไปนานแล้วหายน่าจะเกิดจากอะไรครับ และตอนนี้ไมล์รถผมขึ้นนิดหน่อยแต่รอบเครื่องขึ้นปกติน่าจะเกิดจากอะไรครับแล้วร้านคุณเป้อยู่แถวไหนครับมีแผนที่บ้างไหมจะได้เอารถไปเช็คหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2008
  4. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    ตอนนี้ผมตัดสินใจที่จะทำ Over Hall Gear แล้วครับ...
    วันนี้เอารถไปที่อู่แถว ๆ อุดมสุข พร้อมอยู่ดูเขารื้อห้องเกียร์
    เจ้าปัญหาอยู่ที่ชุดแผ่นคลัทช์/โอริงต่าง ๆ มันสึกหรอจนถึงแหวนที่เป็นโลหะ

ไว้เสร็จเรียบร้อยผลเป็นอย่างไรจะมารายงานอีกทีครับ
    ผมได้ลงรูปห้องเกียร์ที่รื้อออกมาไว้ที่โต๊ะรัชดาในพันทิป
    ลองตามไปดูได้นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6932900/V6932900.html

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้