DIY: ไฟท้ายรมดำแบบเนียนครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย psYchosis, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    How to Smoke Taillights
    ตามลิงค์เลยครับ เป็นของ 350Z นะครับ แต่เอาไว้ดูวิธีการทำครับ
    http://www.350z-tech.com/zwiki/How_to_Smoke_Taillights

============================================

แปลขั้นตอนคร่าวๆครับ (ตามที่ แมน ขอ)
    1. แกะไฟท้ายออกมาล้างทำความสะอาด แล้วตากให้แห้ง
    2. ใช้กระดาษกาวติดทับบริเวณที่ไม่ต้องการพ่น

3. ใช้กระดาษทรายน้ำ #800 ชุบน้ำ แล้วขัดบริเวณไฟท้าย ในส่วนที่ต้องการพ่น
    [​IMG] [​IMG]

4. เตรียมสีสเปร์ รมดำ หาซื้อได้ตามร้านสีทั่วๆไป

5. พ่นให้ทั่วพื้นที่ ตามขั้นตอน ข้างกระป๋อง ครั้งแรกไม่ต้องพ่นหนานะครับ ขอแค่ให้ละอองสีไปทั่วๆก่อน ตากทิ้งไว้สักพัก แล้วค่อยพ่นรอบต่อไป

6. มื่อพ่นเสร็จแล้วทิ้งไว้ให้แห้งสนิท จริงๆ
    7. จากนั้นก็ใช้ กระดาษทรายน้ำ #800-#1000 ชุบน้ำ ค่อยขัด เพื่อเตรียมไว้ พ่นสี Clear หรือแลคเกอร์นั่นเอง พ่นเครียร์เสร็จทิ้งไว้ให้แห้ง
    8. เมื่อแห้งก็ให้ประกอบกลับไปที่รถ
    9. ใช้กระดาษกาวติดบริเวณด้านข้างที่เป็นสีรถ เพื่อป้องกันโดนกระดาษทรายขูด

10. ใช้กระดาษทราบน้ำ #1500 ชุบน้ำ ขัดค่อย จากนั้น ก็ใช้ #2000 ชุบน้ำ ขัดอีก เพื่อลบรอยของ#1500 เพื่อให้เนียนขึ้น เสร็จแล้วล้างให้สะอาดด้วยน้ำ
    [​IMG] [​IMG]

11. ใช้ลูกกลิ้งขัดสี พร้อมน้ำยาวขัดเงาทั่วไป ขัดบริเวณไฟท้ายที่พ่น เพื่อเพิ่มความเงา เป็นอันเสร็จพิธี

อ่านขั้นตอนละเอียดตามลิงค์ด้านบนอีกทีแล้วกันครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2008
    tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    พี่โอ๋แปลให้หน่อยดิ ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลย อิอิ

3. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    สวยดีครับ

4. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    เคยทำให้ ES ไปหลาคันแล้ววยดีเหมือนกันครับ

5. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
  6. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    สวยคับ ชอบๆ หรือถ้าไม่อยากพ่นก้อติดสติกเกอร์ก้อได้คร๊าบ

7. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เอาไว้ว่างๆ นั่งทำบ้างดีกว่า

8. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    แหล่มไปเลยครับ เดี๋ยวว่างๆจะนั่งทำ ES มั่ง

9. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    โหยๆ ดุดันได้ใจจิงๆเลยคับ

10. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    กระดาษทราย เบอร์ สองพัน ,กับ พันห้า มีด้วยหรือคับ หาซื้อที่ไหนหรือคับ ไปที่ร้านหลายร้านแล้วบอกว่าไม่มีหรอกกระดาษทรายเบอร์เนี้ย

11. numpunchza

numpunchza New Member Member

21
    2
    0
    แจ่มครับ รถสีบอนซ์ใครลองทำโพสรูปด้วยนะครับ อาร์ท ลองทำเลย

12. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ดำดุดีคับ ชอบอ่ะ แต่ผมว่ามันมืดไปหน่อยป่าวคับ รถผมใช้ฟิล์มรถยนต์ทำคับ กำลังดีอ่ะ พอได้ป่าวคับ (ทำเองอ่ะ ยากมากๆ)

พอได้ป่าวคับ ยากอยู่เหมือนกัน แต่ก็ภูมใจ อิ อิ :D:D:D

13. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    กำ ไปซื้อแถวไหนเนี่ยครับ ยืนยันว่ามีครับ ไม่ได้หายากด้วย

ดูในรูปดีๆครับ จะเห็นว่าเขียนว่า 2000

อันนี้ล้อเล่นนะครับ ฝากบอกร้านที่ไปซื้อก่อนหน้าด้วยนะครับ
    ว่าเลิกกิจการไปทำอย่างอื่นขายดีกว่า :D :D :D

14. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    เนียนครับขั้นตอนเหมือนทำสีตัวถังเลย

แต่พ่นอย่างงี๊เสียดายโคม

แต่สงสัยว่าสติ๊กเกอร์ดำใสเมืองนอกคงไม่มีขาย

15. [M]oddy

[M]oddy New Member Member

24
    0
    0
    แหล่มมากครับ
    เชียงใหม่ใครทำแล้วบอกด้วยนะครับ
    จะขอชมความงามแบบดุๆซะหน่อย

16. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    มีร้านแนะนำมั๊ยครับ...ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้