สอบถามเรื่อง Weather Guard หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย นายเอ็ม นามสมมุติ, 21 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือ ผมอยากรู้ว่า Weather Guard ที่ชาว ES Group ใส่กัน เป็นของศูนย์
    หรือปล่าว

แล้วถ้าไม่ใช่ของศูนย์ ส่วนมากใช้รุ่นไหนกัน แล้วหาซื้อได้ที่ไหน
    ราคาประมาณเท่าไร ครับ

ปล.แล้วถามอีกเรื่องนึงครับ พอดีผมซื้อท่อ Mogen Silensor
    พอใส่แล้ว ผมได้ตัดหม้อพักกลางออกไป เนื่องจากเสียงมันเงียบไป
    แล้วอยากรู้ว่า จะมีผลต่ออัตราการเร่ง หรือเปล่าครับ เพราะว่าตอนนี้ดูว่ารถมัน
    วิ่งอืดๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น (หรือคิดเอาเอง ก็ไม่รู้ เพราะว่าเสียงมันอาจจะดังกว่า
    ท่อ เดิมๆ )

1. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    Weather Guard เท่าที่เห็นใส่กันอยู่ 90% เป็นของศูนย์ (Honda Access) ครับ
    เคยซื้อ ห้าพัน ตอนนี้เบิกใหม่เท่าไรมะแน่ใจเหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  2. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ส่วนเรื่องท่อที่ตัดพักกลางออก แล้วรู้สึกว่าอืดขึ้น เพราะว่า สำหรับรถเดิมๆ ซึ่งยังคงใช้ เฮดเดอร์ของเดิม
    ท่อนกลางเหมือนเดิม ซึ่งโดยหลักแล้วเท่ากับว่า ปริมาณไอเสียที่เท่าเดิม แต่มีพื้นที่ของท่อมากขึ้น จะทำ
    ให้ความเร็วของไอเสียลดลง ทำให้มีผลกระทบกับสมรรถนะของเครื่องยนต์ได้ เพราะว่าท่อที่ติดมาจาก
    โรงงาน ทั้งขนาดท่อ และจำนวนหม้อพัก ถูกคำนวณมาแล้วว่าพอดีกัน ความเร็วของไอเสียที่เหมาะสม
    จะช่วยในการที่จะดึง อากาศ+น้ำมัน เข้าห้องเผาไหม้ ได้อย่างเหมาะสม

ดังนั้น การที่ความเร็วของไอเสียลดลง จึงมีผลกระทบต่ออัตราการไหล ของ อากาศ+น้ำมัน เข้าห้อง
    เผาไหม้ ได้ช้าลง จึงทำให้รู้สึกว่าอืดขึ้นนั่นเอง

3. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    รายละเอียด Weather guard แท้ลองดุใhttp://rcweb.net/forums/showthread.php?t=528439นกระทุ่นี้ละกันคับ ถ้าไม่ใช่ของศูนย์ที่คลองถมชุดละ 700 บาท

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2008
    tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ขอเสริมนิดนึงครับ Weather Guard เบิกที่ศุนย์ไม่มีแล้วนะครับถ้าอยากได้ของใหม่ก็ติดต่อน้องข้างบนนี้เลยครับส่วนมือสองก็ดูในกระทู้ซื้อขายนะครับ

Bird_Es ถูกใจสิ่งนี้
  5. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ของหายาก สงสัยต้องไปสั่งศูนย์ญี่ปุ่น

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ว่ า ล อ ง ข ย า ดท่ อ ท่ อ น ล่ า ง น่ า จ ะ ได้ อั ต ร า เ ร่ ง ดี ขึ้น น่ ะ คั บ

7. ขอบคุณ มากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ปล. แล้วเห็นเค้าว่า พวกตระกูล ฮอนด้า ถ้าท่อโล่งเกินไป จะทำให้รถไม่วิ่ง จริงหรือเปล่าครับ
    เพราะว่า ที่ฟังๆ มา เค้าบอกกันว่า ฮอนด้า ท่อต้องอั้นๆ จะวิ่งดีกว่า ( ขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ)

8. NANTAWAT

NANTAWAT New Member Member

5
    0
    0
    ถ้าไม่ใช่ของศูนย์ที่คลองถมชุดละ 700 บาทเป็นทรงศูนย์หรือป่าวครับแล้วมีที่ไหนขายแบบทรงศูนย์(ของก็อป)อีกป่าวครับ ต้องการจะซื้อครับ/ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้