สัญญาณซับต่อจากไหนดีกว่าครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย JZE-34, 27 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    ตอนนี้ในระบบมี Pioneer 6850, ปรีฯ Bluewave MarkII, แอมป์ 4 ชาแนล, ลำโพงกลางแหลม 2 คู่, แอมป์ขับซับ, ซับ 1 ข้าง ตอนนี้เอาปรีเอ๊าท์หน้าจากฟร้อนท์เข้าปรีฯ แล้วแยกออกเป็นหน้าหลังจากปรีเลยครับ เข้าแอมป์ขับกลางแหลม แล้วสัญญาณซับนี่จะเอาจากช่องซับเอ๊าท์ของฟร้อนท์หรือจากปรีฯ ดีครับ ;)
    แล้วถ้าผ่านจากปรีฯ นี่จะปรับ Gain ซับกับ Sub Freq. ไว้ที่เท่าไหร่ดีครับ (เปิดสุดเลยแล้วไปปรับที่แอมป์หรือตั้งเสียงจากปรีแล้วปล่อยแอมป์ไว้ที่ Full ดีครับ) ;)

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ปรีแอมป์เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ผมไม่ค่อยชอบเลยครับ ยกเว้นปรีดีๆจริงๆก็มีราคาสูงโด่งเกินไป เพราะมันจูนเสียงให้ได้ความกลมกลืนยากมาก เพราะสำหรับผมจะไปถนัดใช้พวกครอสมากกว่า

ถามว่าแบบไหนดีตอบยากครับ หากคุณเป็นคนที่ชอบปรุงแต่งเสียง แน่นอน ปรีช่วยได้มากๆครับ เอาเป็นลองดูก่อนจะดีกว่าไหม ว่าชอบแบบไหนง่ายดี ผ่านปรีข้อดีคือ คุณปรุงแต่งได้มากกว่าฟร้อน รวมถึงได้ความแรงสัญญาณ Line Level ที่เพิ่มขึ้น แต่ไหนๆคุณก็มีปรีแล้วก็ต่อเข้าปรีไปเลยก็ง่ายดีครับ ได้เสียงที่มีเนื้อเดียวกัน ผ่านอุปกรณ์ชิ้นเดียวกัน ระยะทางพอๆกัน

ส่วนการปรับ Gain และ Freq ตัวนี้กำหนดไม่ได้ครับ ทั้งหมดขึ้นอยู่กับ ชุดเครื่องเสียง อคูสติกในรถ และการติดตั้ง รวมถึงแนวเพลงที่ฟัง แต่ผมไม่แนะนำให้เปิด Gain สุดครับ เพราะมันจะทำให้มีความผิดเพี้ยนสูง โดยปกติแล้วเครื่องเสียงจะทำงานได้ดีที่สุดในระดับความดังประมาณ 1ใน3 ครับ ฉนั้นที่ปรีใช้ราวๆเที่ยงน่าจะพอ ส่วนที่แอมป์ Gain ก็ไม่น่าเกิน บ่ายโมงครับ แล้วก็จูนเสียงให้เข้ากันทั้งกลางแหลมและซับ นอกนั้นถ้าอยากได้เสียงดังก็เร่งที่ฟร้อนเอาครับ

3. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้