@ ความหมาย ที่มาของ " เซียงกง " @

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nicecar, 29 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    เรื่องที่มา ที่ไป ของคำว่า " เซียงกง "ไม่รู้จะช้าไปหรือเปล่า หลายๆท่านคงทราบกันแล้ว แต่เนื่องด้วยวันนี้ ได้นั่งรถไปทำงานกับนายที่ต่างจังหวัด ขากลับเข้ากรุงเทพช่วงเลย อ.หินกอง จ.สระบุรี เป็นต้นมา มีร้านเซียงกงอยู่หลายร้าน ไอ้ความที่ด้วยว่า พี่เค้าเห็นเราชอบๆพูดถึงเรื่องรถ เรื่องอะไหล่เซียงกงบ่อยๆและเค้าก็ไม่ค่อยสุงสิงเรื่องรถนัก ก็เลยถามว่า " เซียงกง " เนี่ย...แปลว่าอะไรเหรอ หรือ มีที่มาที่ไปยังไง ถึงเรียกว่า " เซียงกง " พอถามเสร็จปั๊บ......ใบ้กินครับ พูดแก้เขินไปหน่อยว่า อืม...เคยได้ยินคร่าวๆแล้วล่ะครับ แต่นึกไม่ออก คงเป็นคำเรียกมั้งครับ(แต่คิดในใจ....เสียเชิงโครต)จึงได้เอาความหมายมาฝากครับ เผื่อจะได้ไม่หน้าแหกแบบผม เพราะขนาดโทรถามเพื่อน(ที่มันเดินเซียงกงทุกวัน) มันยังบอกว่า "ไม่รู้เลยว่ะ" ทั้งสองคนที่โทรถาม ยิ่งทำให้เสริมรอยร้าวบนใบหน้าได้เป็นอย่างดี จึงไม่อยากให้เพื่อนๆหน้าแตกแบบผม เผื่อเจอถามบ้าง จะได้ตอบเค้าได้อย่างถูกต้องกันนะครับ

ปล.ขอขอบคุณเว็บลิงค์ที่ผมได้นำข้อมูลมาด้วยนะครับ
    :D

http://116engine.igetweb.com/index.php?mo=3&art=149457

ในสมัยอยุธยาเมื่อคนจีนอพยพเข้ามามากขึ้นเรื่อย ๆ เพื่อง่ายต่อการควบคุมคนจีน กษัตริย์ในสมัยนั้นได้ทรงแต่งตั้งขุนนางเป็นคนจีนในตำแหน่ง" พระยาโชฏึกราชเศรษฐี" มาควบคุมคนจีนด้วยกันเอง คนจีนในเมืองไทยเมื่อมีความเดือดร้อนก็มักพากันมาหาพระยาโชฏึก ฯ บ้านของพระยาโชฏึก ฯ ก็กลายเป็นสถานที่สังสรรค์ของคนจีนทั้งหลาย เวลามีงานเลี้ยงมีสารทพิธีต่าง ๆ ก็ใช้บ้านของพระยาโชฏึก ฯ นั่นแหละเป็นที่จัดงาน เมื่อนานวันเข้าคนจีนมีจำนวนมาก แบ่งกันเป็นชุมชนหลาย ๆ ชุมชน เห็นว่าบ้านของพระยาโชฏึก ฯ คับแคบไป ไม่เหมาะแก่การจัดงานสังสรรค์และจัดทำพิธีกรรมต่าง ๆ จึงได้ร่วมใจกันจัดสร้างศาลเจ้าของแต่ละชุมชน แรกเริ่มได้สร้างเป็นศาลเจ้า เรียกกันว่าศาลเจ้า ปึงเถ่ากง และก็ได้นิยมกันสร้างเป็นศาลเจ้าเผยแพร่ออกไปตามแต่ละชุมชนแต่ละจังหวัด นอกจากนี้ ก็ยังมีการสร้างศาลเจ้าของเทพเจ้าองค์อื่นตามมาด้วย เช่นศาลเจ้าพ่อ กวนอู และศาลเจ้าแม่ กวนอิม ฯ ล ฯ

คำว่า เซียงกง แปลว่า อากงที่เป็นเซียน เป็นชื่อของศาลเจ้าจีน คือศาลเจ้าเซียงกง หรือ เชียงกง อยู่ตรงปลายถนนทรงวาด ถือเป็นศาลเจ้า ปึงเถ่ากง ที่เก่าแก่ที่สุดใน กรุงเทพ ฯ ศาลเจ้าปึงเถ่ากงคือเจ้าพ่อหลักเมืองของจีน คำว่า ปึงเถ่ากง ตามความหมายทางภาษาจีน คำว่า ปึง หรือ ปึ้ง แปลว่าดั้งเดิม ส่วนคำว่า เถ่ากง แปลว่าอากง (ผู้อาวุโสที่เคารพนับถือ) คนแรก หรืออากงผู้นำคนแรก รวมความแล้ว ปึงเถ่ากง จึ่งแปลว่า อากงผู้นำคนแรกแต่ดั้งเดิม

ต่อมาบริเวณ" ศาลเจ้าเซียงกง" กลายเป็นแหล่งรวมอะไหล่รถเก่า ที่ผู้ใช้รถ และอู่ซ่อมรถ ต่างแวะเวียนหาสิ่งที่ต้องการ ทั้งอะไหล่เก่าจากยุโรป และญี่ปุ่น ซึ่งส่วนใหญ่ต้องการจะลดภาระค่าใช้จ่ายจากการซ่อมห้าง โดยเลือกใช้แทนการซื้ออะไหล่ใหม่ ที่มีราคาสูงเกินไป และไม่มั่นใจกับอะไหล่เทียม การหาซื้ออะไหล่เก่าของผู้บริโภคจึงเป็นที่นิยมตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

หลังจากที่ "เซียงกง" แห่งแรกก็เลิกกิจการไป ทำให้เกิดแหล่งอะไหล่เก่าขนาดใหญ่ล้อมรอบกรุงเทพ ฯ และยังคงใช้คำว่า "เซียงกง" เช่นเดิม เซียงกงจุฬาเป็นเซียงกงเก่าแก่ที่รู้จักกันทั่วไป แต่ด้วยความแออัดของพื้นที่ ทำให้พ่อค้าต่างพากันไปตั้งเซียงกงเพิ่มมากขึ้น โดยมีการขยายตัวไปยังบริเวณชานเมือง เช่น บนถนนเชื้อเพลิง ถนนเรียบแม่น้ำพระราม 3 หลักสี่ นวนคร สี่มุมเมือง รังสิต วังน้อย หนองแค ถนนบางนา-ตราด พุทธมณฑล บางบอน บางแค ฯลฯ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2008
  2. aeb

aeb New Member Member

57
    3
    0
    ขอบคุนคับ ความรู้เลยนะนี่

3. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ขอบคุณคับ
    ก็เข้าใจว่า คน "เชียงใหม"่ มาขายอะไล่ ที่บาง "ปะกง" ตั่งนาน

4. BT

BT New Member Member

104
    3
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ๆ

5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เพิ่งจะรู้ก็วันนี้ล่ะครับ

6. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เกิดมาก็เพิ่งจะรู้นี่แหละครับ

ยังดี ยังไม่มีใครเคยมาถามผม

ไม่งั้นก็หน้าแตกเหมือนกัน

7. อ่อ เป็นเเบบนี้นี่เองงงงงงงงงง

8. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    เดินบ่อยแต่พึ่งรู้ที่มาที่ไปวันนี้เอง

9. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    นานมาแล้วเคยมีเพื่อนๆมาโพสทีนึงแล้ว....ดีคับเอาอ่านกันอีกรอบ แต่อันนี้ละเอียดดีคับ

10. ผมก็เพิ่งรุ้นี่แหละพี่

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอบคุณครับ.....

12. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    ได้ความรู้ ขอบคุณครับ

13. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ความรู้ของนักซิ่ง

14. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    อากงที่เป็นเซียน ^^:D

15. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ไปเกือบทุกวันก็เพิ่งรู้วันนี้แหล่ะครับ

16. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ข อ บ คุ ณ ค รั บ:D

17. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    โอ้ว..ขอบคุณมากคับ เคยถามหลายๆคนเหมือนกันแต่ไม่มีใครตอบได้

18. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    เพิ่งรู้ความหมาย นะเนี่ย ขอบคุณมากเลยครับ

19. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เคยสงสัยเหมือนกันตอนนี้ได้รู้ซะที ขอบคุณครับ

20. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เพิ่งรู้เหมือนกันครับ :D

21. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0

ก็ผมโทรไปหาพี่นี่แหละ อุตส่าห์มั่นใจ....แหม สลัด :D

22. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    เจ่มเลย คับ ได้ ความรู้ มากๆ

23. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    " เซียงกง " ชื่อนี้ มีที่มา

24. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    แล้วเซียงกงที่แรก....ของกทม.นี่มันคือที่ไหนอะ

25. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    อิอิ นึกมาตั้งนานว่ามาจากอะไร

26. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
  27. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    อ้ะ!จริงดิครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย

28. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ขอบคุณครับ
    ทุกวันนี้ เพื่อนมันเห็นเราชอบแต่งรถ มันก็ถามว่าเซียงกงหมายความว่าไร ยังตอบมันไม่ถูกเลยยย

29. zodabazonren

zodabazonren New Member Member

106
    4
    0
    เง้อ
    พี่ท่านช่างคิด
    อิอิ
    ชอบๆๆๆ

30. addy_psycho

addy_psycho New Member Member

169
    5
    0
    เข้าใจแล้ว...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้