B14 เสียงดีๆได้กับเครื่องเสียงชุดพอเพียง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย newvenice, 28 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    จากที่เมื่อประมาณ 6 เดือนก่อนผมได้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียง ( Front JVC 395 + ลำโพงคู่หน้า ของ SPL Stage Hybrid 5 นิ้ว ส่วยด้านหลังใช้ของเดิมครับ ) หลังจากใช้งานมาหลายเดือนรู้สึกไม่ถูกใจสุ้มเสียงครับ คือเหมือนมันออกไม่สุด เสียงกลางอั้น เบสน้อยมาก อาจเป็นเพราะแค่ 5 นิ้ว แต่เสียงแหลมนี่โอเคเลย
    จึงตัดสินใจอัพเกรด ระบบดังนี้
    1. เปลี่ยนลำโพงหน้าเป็น SPL Stage jupiter 6.5 นิ้ว + Damp ประตู หน้า 2 บาน แต่ต้องตัดเบ้าประตูหน่อยนะครับ พร้อมรองสเปเซอร์ไม้ รับรองตูดไม่ติดกระจกแน่
    2. นำลำโพง เก่าไปไว้เป็นคู่หลัง พร้อมเดินสายลำโพง สายแบตใหม่
    ผลออกมาคือเสียงที่ได้พอใจมากกับระบบ ไฮเพาเวอร์เล็กๆนี้ โดยเฉพาะ เสียงแหลม และกลาง ที่ไม่บาดหู แต่ได้รายละเอียดชัดเจนแบบแตกต่างกันมากๆกับลำโพงตัวเดิม
    แบบว่าฟังเพลงเดียวกันเปรียบเทียบกับเมื่อก่อนแล้ว จะคิดว่า เฮ้ย ไอ้เสียง กรุ้งกริ้งนี้มันมีด้วยเหรอ คือมันขับรายละเอียดออกมาได้หมดจดจริงๆ ส่วนเบสก็มีมากพอครับ

สรุปคือ จะมาแชร์ว่าถ้าคุณงบน้อย ให้เน้นที่ลำโพงคู่หน้าดีๆสักคู่ ตามแต่แนวทางที่ชอบ อย่าเหมือนผม ตอนนั้นเลือก Hybrid 5 นิ้วเพราะว่าถูกกว่า และกลัวจะยัดลงช่องมันไม่ได้
    ตอนนี้ซึ้งเลยครับกับความแตกต่าง และ 6.5 นิ้ว นี่ใส่ได้นะครับ แต่ต้องตัดรูลำโพงนิดหน่อย ไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าเป็นลำโพงรุ่นอื่นต้องเผื่อตูดมันติดด้วยนะครับ พรุ่งนี้จะเอารูปมาลงให้ด:)

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    Jupiter มันรุ่นเล็ก ของ Stage ถ้ามีพาวเว่อร์สักตัวแล้วขเยิบไปเล่นรุ่นใหญ่นะ รับลอง ลืมไม่ลง ชัดๆ มิติ แจ่มๆเลย ถ้าให้ดีโดน Front Alpine อีกสักตัว แจ่มแน่นอน....ยินดีด้วยนะคับ ที่เสียตังแล้ว ถูกใจคับ

3. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    ผมก้อเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน
    มาใช้ของ ฟร้อน ไพโอริตี้ DVD MP3
    ลำโพงคู่หน้า 6.5 ของโซนี่ แยกชิ้น
    คู่หลังใช้ของไพโอริตี้เช่นกัน 6x9
    เสียงที่ได้กับงบ 12000 บาท รวมติดตั้ง
    ฟังในรถเยี่ยม เบส กลาง แหลม ครบครับ
    ถ้าตามร้าน คงต้องมีงบ 20000 แน่นอน
    :D

4. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    ไอ่บ้าบิว อิอิ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    แก้เหงา เวลาอยู่ในรถ ดีทีเดียว :D

6. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ เครื่องเสียง คืออะไร ไม่มีมา 6 ปีแล้ว :D:D:D:D

7. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ผมใช้ฟรอนท์เก่าๆpioneer DEH-1450 เล่นแผ่นCDได้อย่างเดียว ขับHi power ลำโพงคุ่หน้าแยกชิ้นของบ้านหม้อ MB-audio 6.5" ลำโพงหลัง pioneer รวมชิ้น เเต่ไม่ได้แดมป์สักประตู
    ผลที่ออกมา ฟะงเอามันส์ ได้เสียงซาดิส(แหลมจัด ในบางเพลง) ฟังร็อก แดนซ์ ฮิปฮอป หมอลำ วิทยุ(ไม่ค่อยชัด) จะฟังเเนวผู้ดีกับเค้าไม่ได้เลย (ผมชอบฟังเร็กเก้ เพลงสนุกๆเเต่ดนตรีเบาๆ พอใช้ได้ครับ)
    เเต่....trick ของเคืร่องเล่นรุ่นนี้มีอย่างหนึ่งที่ผมชอบคือ ฟังชั่น FIE ผมใช้+250เลย ตัดเสียงลำโพงหลังแล้วเร่งเบสขึ้นไป ได้ใจคนชอบ fronstage อย่างผมจริงๆ ถ้าหา subbox มาลงสักตัว คงแหล่มกว่านี้นะ

8. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    ของผมตั้งfront stage มาด้านหน้า70% หลัง 30 % แล้วใช้ Loundness On แบบ Flat กำลังดีครับ เพราะคู่หลังจะไม่กวนด้านหน้ามากเกินไป

9. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0
    เข้ามาดูเงียบๆ เพราะในรถไม่มีอะไรเท่าไหร่เหมือนกัน แหกปากร้องกลบความง่วงไปพลางๆ

10. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D

11. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    โอ้วของผมเปลี่ยนแค่ font ของ Alpine cda-7893R (เก่าแล้ว) แต่เล่น mp3 ได้ก็โอเคอยู่ ลำโพงติดรถเดิ้มเดิมเลยอ่ะ เท่านี้ผมก็ว่าเสียงดีแล้วนะแต่คงสู้พวกรถใหม่ๆไม่ได้ ห้องโดยสารเค้าทำมาดีรู้สึกเสียงมันจะแน่นกว่าแม้จะเป็นวิทยุ+ลำโพงเดิมๆ ก็ตามอ่ะ

12. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    B14ของเรา ห้องโดยสารจัดว่าเป็นพื้นที่ฟังเพลงที่ดีอีกคันนึงเลยนะครับ

13. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    หวานหูแน่ๆครับแบบนี้:D

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ของ ผม เพิ่งเปลี่ยน ฟรอนท์ ไป ครับ
    เสียงคนละเรื่อง เลย ตัวเก่า เล่น mp3รุ่นแรก
    ตอนนี้ใช้ เป็น ไพโอเนีย มี ยูเอส บี
    รุ่นที่ต่อต่างหาก
    เสียงดี ๆ มาก ๆ ครับ
    ตอนแรก กะไปเปลี่ยน ลำโพง
    แต่ ผม ว่า อย่าทำมากครับ
    เครื่องเสียง ยิ่งทำ ยิ่ง บานครับ
    จัดทีเดียวจบดีกว่าครับ
    ผม ไม่จบ เสียแพง ไปหลายแล้ว
    อิอิอิ

15. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ของผมนะฟังแต่เล่นรถอะครับต้องฟังตลอดเลยว่ามันจะพังอะเปล่าวะ

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แอบมาดู B14 งับ

17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ต้องเปิดดังๆแล้วอัด sub นะครับ

จะได้กลบเสียงก๊อกๆแก็กๆทั้งคัน

18. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    อิอิมาเเอบชม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้