ขัดไฟหน้ารถคับ (ถึงผู้ที่ไม่รู้ ก๊อปเค้ามา)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย KAMIKAZE_B11, 15 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KAMIKAZE_B11

KAMIKAZE_B11 New Member Member

38
    7
    0
    อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมมีดังนี้ครับ
    1.กระดาษทรายเบอร์ 1500 จำนวน 2 แผ่น
    2.กระดาษทรายเบอร์ 2000 จำนวน 2 แผ่น
    3.ยาขัดสีแบบหยาบ 1 กระป๋อง
    4.ยาขัดสีแบบละเอียด 1 กระป๋อง

อุปกรณ์เหล่านี้ราคารวมๆกันประมาณ 200 บาทครับ
    ............ ข้อเน้นนะครับว่า กระดาษทราย นี่ของให้หาเบอร์ 2000 ให้ได้นะครับ บางร้านมักจะบอกว่าเบอร์ 1200 ก็ละเอียดพอแล้ว(แต่จริงๆแล้วมันไม่พอ) ลองไปหาดูที่ร้านขายสี นะครับเค้าจะมีขายทุกเบอร์เลย เข้าไปที่เดียวได้ของครบเลย
    --------------------------------------------------------------

มาถึงขั้นตอนการลงมือนะครับ (ขันตอนนี้จะ อธิบายล้วนๆไม่มีรูปประกอบนะครับ ฉะนั้นเตรียมกระดาษ ปากกาให้พร้อมนะครับ )

1. เอาไฟหน้าของท่านมาล้างเอาคราบสกปรกออกก่อน แล้วเช็ดให้แห้ง
    2. เอากระดาษทรายเบอร์ 1500 ขัดไฟหน้ารถท่านกับน้ำ(น้ำเปล่า) จนกว่ารอยจะเรียบ ( มีเคล็ดเล็กๆน้อยๆ ว่าถ้าไฟรถท่านเป็นเรียบๆแบบไฟรถผม ให้เอากระดาษทรายพันกับ วัสดุ 4เหลี่ยมที่มีหน้าเรียบๆเช่น แปลงลบกระดานดำ แล้วขัด มันจะเนียบเรียบได้เร็วขึ้นกว่าใช้มือเปล่าๆ ครับ
    3. ถ้าท่านเห็นไฟหน้าของท่านขุ่นตอนที่ขัด(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำไฟจะใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ) ในขั้นตอนขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์ 1500 ไม่ต้องตกใจนะครับ ให้ทำการขัดไฟหน้าของท่านให้เนียน(ในที่นี้หมายถึงขึ้นฝาจนเนียน)จนกว่าจะหมดรอยลึกๆ
    4. ให้นำกระดาษทราบเบอร์ 2000 มาทำตามวิธีที่ 2และ3 ครับ (ขัดมันเข้าไปจนกว่ามันจะเรียบเนียน
    ----------------------------------------
    5. เอาหละผมจะบอกว่าแค่ขัดไฟหน้า 2 ข้างด้วยกระดาษทราย ท่านๆก็คงจะเหนื่อยกันแล้ว ไปพักเอาแรงกันซะแว็บดีกว่า เดี๋ยวมาใหม่ อิอิอิ

เอาละที่นี้พอเราขัดไฟหน้าจนร่องรอยเก่าๆหายไปหมดแล้ว พอท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ไฟหน้าของท่านเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ เรามาลุยกันต่อเลยดีกว่า ขั้นตอนต่อไปครับ
    7. เปิดกระป๋องยาขัดหยาบ ในความคิดเห็นที่ 4 กันเลยครับ
    8. เอาผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป้นผ้าดิบ จะดีมาก) จิ้มลงไปในกระป๋องยาขัดหยาบ ล้วงๆควักๆเอา ยา ออกมาเลยครับไม่ต้องอาย แล้วก็ป้ายไปที่โคมไฟหน้าเลยครับ
    9.ที่นี้ท่านก็ต้องช่วยตัวเอง โดยการขัดเป็นวงกลม (ขอเน้นนะครับว่าให้ขัดแรงๆ) ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่าไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว
    10. อย่าบ่น(ใส่แรงขัดเยอะๆหน่อย)ครับ และห้าม งก ยาขัดหยาบ นะครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ
    11. ตอนนี้ไฟหน้าของท่านจะเริ่มใสขึ้น
    12.เปิดกระป๋องยาขัดสีแบบละเอียด ในความคิดเห็นที่ 5 กันเลยครับ
    13. เหมือนเดิมครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ (ห้าม งก นะครับ ใช้ยาเยอะๆหน่อย)

ผมลองทำมาแล้วใส่จริงๆๆครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรู้ไว้ให้ดู

Bew_Nissan ถูกใจสิ่งนี้
  2. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    ของดีๆๆๆขอบคุงก๊าบบบ :D:p:D

3. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ขอบคุณเทคนิคดีๆครับ

4. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ขอบคุณจะค๊าบบบบบ

ใสปิ๊ง...ใสปิ๊ง

5. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0
    สุดยอดคับ

6. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    ขอบคุณจ้า

7. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ความรู้ๆๆๆ

8. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D

9. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เอาไปโพสในปักหมุด DIY ด้วยดิคร๊าบ

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามข้างนบนไป

11. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D

12. Bew_Nissan

Bew_Nissan New Member Member

154
    158
    0
    :D:D:D:D:D:Dขอบคุณค่ะ:D:D:D:D:D:D

13. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ไฟหน้าเหลืองเหมือนกัน ขอบคุณครับ

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เยี่ยมเลยครับ

15. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    กระทู้นี้ตาสว่างครับ...

16. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ขอบคุณคร้าบๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้