จากเรื่อง Cefiro USA เรามาลอง list สิ่งที่คนไทยเข้าใจผิดเกี่ยวกับรถยนต์กันครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Cain, 4 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    ใครมีอะไรก็เอามาแบ่งๆ กันนะครับ

ตอนนี้ที่นึกได้เลยก็คือ สัก 2 ปีแล้วมั้งครับ ตอนที่ Mark X ออกใหม่ๆ แล้วดันมีคนไปอ่านว่้า Ten อ่ะครับ จริงๆ แล้วมันเป็น Mark-Eks

อีกอัน อันนี้ผมเจอบ่อยก็คือ "อัลพาด" ...... มันคือรถรุ่นอะไรครับ ฟังแล้วคล้ายๆ กับอัมพาต "Alphard = อัลฟาดแน่นอนครับ"

ใครมีอะไรอีกก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

Reference: http://ja.wikipedia.org/wiki/トヨタ・マークX

http://ja.wikipedia.org/wiki/トヨタ・アルファード

ปล. กระทู้นี้ ไม่ได้ตั้งใจถากถางอะไรใครทั้งสิ้น แต่ตั้งใจจะแก้ความเข้าใจผิดครับ ถ้าเกิดไปล่วงเกินท่านใดก็ขออภัยครับ

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ตามหลักสากลแล้ว จะอ่านชื่อเฉพาะอะไรก็แล้วแต่

ให้อ่านเป็นภาษาอังกฤษก่อนตอนเราไม่รู้ว่าจริงๆอ่านว่าอย่างไร

และถ้าเมื่อเรารู้แล้ว เราจึงให้เกียรติอ่านชื่อเฉพาะนั้นตามที่ผู้ผลิตสิ่งนั้นอ่าน

ยกตัวอย่างเช่น ที่เคยเถียงกันบ่อยๆก็มี : Mercedes Benz

3. Cain

70
    0
    0
    MB นี่ยืนยันอีกเสียงครับว่า เมอร์เซดีส

แต่ผมว่ามันอ่านยากนะครับ

ก็เหมือนกับ Accord จริงๆ ต้องอ่านว่า อะโค้ด (เหมือนคำว่า According)
    หรือถ้าไปดูชื่อภาษาญี่ปุ่นก็อะโค้ดเหมือนกันครับ

แต่ผมมองว่าถ้าคำไหนที่ออกเสียงผิดไปเล็กๆ น้อยๆ แต่ยังเข้าใจได้ตรงกัน ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าขนาดลงทะเลไปเลย อันนี้คงต้องมาว่ากันอีกทีครับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมมีมาให้ 2 ข้อคับ

1. เครื่องยนต์ 3JZ จิงๆแล้วเค้าเรียกกันว่า 1.5JZ (อันนี้คนส่วนมากน่าจะรู้แล้ว)

2. เกจ์วัด Defi คนไทยอ่านว่า "เดฟฟี่" แต่เมืองนอกส่วนใหญ่อ่านว่า "ดีฟาย" คับ

5. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    รถ "กะป๊อ" ส่วนใหญ่(เกือบทั้งหมด) ยี่ห้อ ไดฮัทสุ (DAIHATSU) ไม่ใช่ ซูบารุ (SUBARU) และไม่น่าจะมีรถกะป๊อยี่ห้อ Subaru ด้วย แต่มีหลายคนเรียกรถชนิดนี้ว่า ซุบารุ ครับ

6. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    สัญญาณไฟฉุกเฉิน ให้ใช้ในกรณีที่ฉุกเฉิน เช่นรถเสีย หรือประสบอุบัติเหตุ ต้องจอดรถไว้ในทางเท่านั้น มิได้มีไว้ให้ใช้เปิดในขณะจะข้ามทางแยกที่ไม่มีสัญญานไฟจราจร เพราะจะทำให้ผู้ใช้รถจากทางด้านซ้าย และทางด้านขวา ไม่สามารถทราบได้ว่า ท่านจะเลี้ยวซ้าย หรือเลี้ยวขวา เพราะรถจากทางซ้าย และขวา ไม่สามารถ มองเห็นสัญญาณ ไฟเลี้ยว จากรถท่านได้พร้อมกันทั้ง สองด้าน :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2008
  7. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    อ้างั้นก็นี่อีกอย่างแล้วกัน รถ บี เอ็ม ดับเบิลยู นะครับ ไม่ใช่ บีเอ็มดับบลิว แต่ใครจะอ่านล่ะครับ บีเอ็มดับเบิลยู เดี๋ยวโดนหาว่ากระแดะ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เปิดไฟตัดหมอกเยอะคับ ซึ่งผมว่ามันน่าจะเปิดตอนฝนตกหนักๆ หรือ หมอกเยอะๆคับ ส่วนใหญ่จะเปิดเพื่อความสวยงามกันคับ

9. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    TEIN ครับ จริงๆ แล้ว เค้าเรียกกันว่า T-E-I-N -------------------> เทียน

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ง งู 2 ตัว ก้ออ่านว่า งง คับ . .

11. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    ว่ากันไป เป็นความรู้ครับ

12. ~* SunKiSs *~

~* SunKiSs *~ New Member Lady Member

1,101
    12
    0
    เรื่องเครื่องJZ ที่ท่านข้างบนบอกเหมือนกัน ที่ใส่ท่อนล่าง2ก็เห็นที่เมืองนอกเรียก 1.5JZนะ

13. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8
    จริงๆ แล้ว Subaru มีผลิต รถที่เราเรียกกันว่า "รถกะป๊อ" มานานหลายสิบปีแล้วครับ โดยในญี่ปุ่นตอนนี้ก็ยังมีผลิตอยู่ ชื่อรุ่น Sambar (มีทั้งรุ่นแวนขนของ กระบะ และแวนแบบหรูเล็กๆ ในชื่อ Dias) แต่ในบ้านเรา รถรุ่นนี้มีไม่มากนัก หากเทียบกับไดฮัทสุ :cool:

ในไทยรถะป๊อส่วนมากจะยี่ห้อ ไดฮัทสุ กับ ซูซูกิ ครับ พวกซูบารุ , ฮอนด้า หรือ
    มิตซูบิชิ (หลายคนไม่รู้ว่ามิตซูฯไม่มีผลิตรถประเภทนี้ เช่นรุ่น Minicab ที่ตอนนี้ก็ยังมีขายอยู่) เมืองไทยมีน้อยครับ

Sambar รุ่นแรก เครื่อง 360 ซีซี :)
    [​IMG][​IMG]
    Sambar รุ่นที่ 2 :)
    รุ่นก่อนโฉมปัจจุบัน แถวฝั่งธนฯ เยอะ :)
    โฉมปัจจุบัน ออกตั้งแต่ปี 1999 :)

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ความรู้ทั้งนั้น แต๊งไห้ครับ

15. Cain

70
    0
    0
    รถกะป้อ นี่ที่ญี่ปุ่นวิ่งกันเยอะมากเลยครับ เพราะมันไปเป็นภาษี Kei Car ราคาถูกกว่า ค่าทางด่วนก็ถูก แถมไม่ต้องยื่นเรื่องที่จอดรถประจำตอนจดทะเบียนด้วย

ญี่ปุ่นรถ Pick Up กลับวิ่งน้อย เพราะภาษีแพง เช่น Hilux เครื่อง 3000 (ดีเซล) พอไปดูเรื่องขนาดกับเรื่องเครื่อง ไปๆ มาๆ ภาษีแทบจะไปอยู่ระดับเดียวกับ Crown เลย ที่สำคัญไม่มีรถใหม่ขายอีกต่างหาก ยกเว้น Triton เบนซิน 3.5 L

ส่วนใหญ่เขาเลยไปเป็นพวก Kei car ไม่ก็ถ้าใหญ่หน่อยที่เห็นเยอะๆ ก็พวก Commercial Wagon อย่าง AD Van (NV 5 ประตู) ไม่ก็ AE101 Van ก็ยังพอเห็น

16. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    ความเชื่อของคนทั่วไปรถ ซิ่ง ทุกคัน ต้องไม่มีมารยาท แต่จริงๆแล้วม่ะใช่

เห้อ ผม โดนประจำ เซง ~

17. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ความรู้ครับความรู้

18. XrtcluB<g@p>

XrtcluB<g@p> New Member VIP

126
    10
    0
    เอามั้ง... (นึกว่าจะมีคนพูดแล้ว)

เบาะ BRIDE (ไม่แน่ใจว่าจะมีใครเหมือนกันไหม)

ตั้งแต่เข้ามาแรกๆ ถ้าจำไม่ผิดจะอ่านว่า "เบาะ บิด" "บิด"

แต่พอหลังๆ มันก็กลายมาเป็น "เบาะ บาย" "บาย"

สรุปมันบิดหรือบายยังงงอยู่เลย อิอิ... :D:D

19. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    อันนี้ถูกต้องตามกฎจราจร

20. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    น่าจะ เท อิน นะครับ ชื่อเต็มมัน Technical Innovation

21. ~* SunKiSs *~

~* SunKiSs *~ New Member Lady Member

1,101
    12
    0
    มาเก็บความรู้แต่เช้าค่ะ

22. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    ดูดซึมความรู้ ไปโม้กะเพื่อนๆต่ออีกทีครับ

23. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เคยเหมือนกันคับ ไปเดินเซียงกง ถามคนขาย พี่ๆเบาะบริดรุ่นนี้เท่าไหร่ คนขายต้องมาสะกิดแล้วบอกว่า เบาะบรายน้อง 555+:D

24. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    DOHC = Double Overhead Camshaft

SOHC = Single Overhead Camshaft

DOHC กับ SOHC ชอบได้ยินคนเรียกว่า " ด๊อช กับ ซ๊อช " เลยอยากรู้ว่ามันเป็นสากลหรือเปล่าครับที่เรียกกันแบบนี้ ผมว่ามัน งงๆ ไงไม่รู้อ่ะครับ :D

25. Cain

70
    0
    0

เหอๆ เพิ่งเคยได้ยิน

แบบนี้ OHV ไม่ อ๊บ เป็นกบไปเลยเหรอครับ (โจ๊กครับ)

26. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
    TEIN เห็นตามร้านใหญ่ๆ ที่มีป้ายคัตเอ้าท์ มันเขียนภาษาไทยว่า "เต็นท์" ครับ

27. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0

โห.......... โดนมากๆ รำคาญเหมือนกัน จะชนกันหลายทีแล้ว แล้วก็มามองว่าผมไม่ยอมให้เขาไปทางตรง ก็ผมนึกว่ามึงจะเลี้ยวจากมุมมองของผมหนิ

28. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    อ่านๆปายความรู้ๆๆ

29. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    อืม....จริงของพี่ ผมเกือบจะขับชนไอ้พวกนี้หลายต่อหลายครั้งละ :mad:

30. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    Porsche = พอร์ช (คนทั่วไป)

Porsche = ปอร์เช่ (คนเล่นรถจริงๆ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้